สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3535เข้าชม
  • 8ตอบกลับ

สารคดี เงา วิถีแห่งอีสาน แล้วมาเรียนรู้วิถีอีสานกันนะครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1805
ความดี
512
เครดิต
463
จิตพิสัย
447
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

สารคดีที่บ่งบอกความเป็นอีสาน เรื่องเล่า ภูมิปัญญา ที่ถูกตกทอดมาจากรุ่นสู่รุ่น คล้ายกับเงาที่อยู่คู่กับวิถีชีวิต คนอีสาน ในตอนที่มีชื่อว่า จากนายฮ้อยสู่นายทุน เรื่องราวจะเป็นอย่างไร ติดตามชมได้ใน เงา สารคดี วิถีแห่งอีสาน
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
6760
ความดี
11504
เครดิต
13568
จิตพิสัย
12030
จังหวัด

กราฟิกสวยนะครับชอบๆ แต่ดูมันจะไปคนละทิศละทางกับ Mood and Tone โดยรวมนะครับ
แหล่งข้อมุลของสารคดีดีนะครับ แต่มีความรู้สึกว่าประเด็นมันเบาๆ และเล่าเรื่องค่อนข้างแก่วงไปมาครับ
บางทีเลยสับสนและมีคำถามว่า จะเล่าเรื่องนายฮ้อย ตลาดค้าวัวควาย ความดีหรือความไม่ดีของนายฮ้อย
บทบาทของควาย วิถีนายฮ้อย บริบทนยฮ้อยและนายทุนในวิธีอีสาน ควายและความหมายที่เปลี่ยนไปในวิถีอีสาน
หรืออะไรกันแน่ เหมือนมันยังเข้าไม่ถึงแก่นของประเด็นที่จะบอกเล่า บทยังดูแตะๆแค่เปลือกน่ะครับ ถ้าทำข้อมูลเพิ่มและเติมบทบรรยาย และสัมภาษณ์ให้ตรงประเด็น อาจจะมีพลังมากๆๆๆ กว่านี้ครับ ดนตรีประกอบอาจจะต้องปรับเปลี่ยนให้เกิดความหลากหลายบางจังหวะ ไม่ควรใช้อารมณ์เดียวครับ (จะเพิ่มความน่าสนใจ)
การตัดต่อยังไม่มีลูกเล่นอะไรมาก โดยเฉพาะการแบ่งเป็นสองจอนั่นไม่เหมาะกับการเล่าเรื่องราวแบบนี้ หรือถ้าจะเล่นกับการแบ่งสองจอก็ควรเล่นให้เป้นเอกลักษณ(ยกตัวอย่างซีรี่ฝรั่งเรื่อง 24) โชคดีครับที่สารคดีเรื่องนี้มีกราฟิกงามๆ มาอุ้มมาช่วยในบางช่วงครับ
อีกเรื่องคือเสียงและการผสมเสียงต้องให้ความสำคัญและปรับบาลานซ์ความถี่และความดังของเสียงต่างๆให้เหมาะสมนะครับ เพราะบางทีเสียงที่ไม่ต้องการมันจะกวนประเด็นที่ต้องการนำเสนอครับ
...ติเยอะ อย่าว่ากันนะครับ ในฐานะลูกอีสานที่ทำงานด้านสารคดีมานานเลยอยากเห็นงานของน้องๆ ออกมาดีๆ โดยเฉพาะประเด็นเกี่ยวกับอีสานบ้านเฮาครับ
แต่ขอชมในประเด็นที่นำเสนอครับ...
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ความดี +2 ซ่อน
yun ความดี +1 2013-03-18 -
krunoom ความดี +1 2012-09-07 โพสได้ดีเยี่ยมครับ
เงิน
1805
ความดี
512
เครดิต
463
จิตพิสัย
447
จังหวัด
ขอบคุณมากๆครับ ผมก็เป็นน้องใหม่ที่เข้ามาทำสารคดีครับ ติเยอะๆเลยครับ ผมจะได้เก่งขึ้น ขอติที่ได้รับก็จะนำมาปรับปรุงครับ ^^a  ขอบคุณครับ
เงิน
1903
ความดี
1187
เครดิต
1153
จิตพิสัย
1201
จังหวัด
ขอนแก่น
กราฟฟิกสวยครับชอบ....เนื้อหาข้อมูลดีครับ....แต่โทนของภาพโดดข้ามกันครับไม่ต่อเนื่อง....

ขอนแก่นเหมือนกันเอาใจช่วยครับ....ผลงานดีๆ
เงิน
1805
ความดี
512
เครดิต
463
จิตพิสัย
447
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-07
ครับ ขอบคุณนะครับ ^^a จะปรับปรุงให้ดียิ่งขึ้นนะครับ เอาใจช่วยด้วยนะครับ อิอิ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
786
ความดี
183
เครดิต
110
จิตพิสัย
238
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-18
       ขอคอมเม้น ในฐานะคนอีสาน และผู้ชม นะครับ การดำเนินเรื่องไม่ชัดเจนเท่าไหร่ประเด็นของเรื่องก็ยังหลวมครับ ผมชอบตอนเปิดนะ แต่ดนตรีมันออกไปทางตะวัน ตกมากกว่าจะมาทางอีสาน ลองๆหาหนังเรื่องลูกอีสานมาดู ผมว่าน่าจะช่วยได้เยอะครับ...โทนสีน่าจะทำให้ดูเด่นและต่อเนื่อง แม้กระทั่งมุมกล้องผมว่าต้องหามุมที่น่าสนใจมากกว่านี้ กราฟิคชอบครับ แต่ตัวการ์ตูน นี่ออกแนวคาวบอยของตะวันตกมากกว่า นายห้อย ลองศึกษาข้อมูลเรื่องนายห้อย จากห้องสมุดจากอดีต มาสู่ปัจจุบัน ส่วนอื่นๆก็เห็นด้วยกับท่านอื่นๆครับ เอาใจช่วยครับ ขอให้พัฒนาฝีมือกันต่อไปครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
24960
ความดี
12830
เครดิต
14966
จิตพิสัย
9980
จังหวัด
อุบลราชธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-13
กราฟฟิกสวยครับชอบ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
250
ความดี
155
เครดิต
111
จิตพิสัย
54
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-07
ชอบกราฟฟิคครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
13475
ความดี
9806
เครดิต
9997
จิตพิสัย
11317
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-18
กราฟฟิกสวยครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้