สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4273เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

รบกวนหน่อยคับ ท่านใดใช้กล้อง D7000 ถ่ายวีดีโอบ้างครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2473
ความดี
896
เครดิต
871
จิตพิสัย
987
จังหวัด
ปัตตานี
1.  ความคล่องตัวเวลาถ่าย ความรู้สึกติดขัดตรงไหนบ้างครับ
2. เวลาตัดต่อกับ พรีเมีย มีปัญหาตรงไหนบ้าง ( ตั้งโปรเจคงานอย่างไร  ..และต้องแก้อะไรเป็นพิเศษบ้างครัง
3.คุณภาพ เป็นไงบ้าง
4.สุดท้ายครับ พอมีงานที่ถ่ายจากกล้อง D 7000 ให้ชมบ้างมั้ยครับ งานพิธีหรืองาน โฆษณาก็ได้ครับ
           ขอขอบคุณทุกท่านที่เสียสละเวลาอ่าน โพสให้ความรู้   ครับ
[ แก้ไขล่าสุดโดย actionpt เมื่อ 2011-10-26 09:17 ]

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2473
ความดี
896
เครดิต
871
จิตพิสัย
987
จังหวัด
ปัตตานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-10-27
ตอบกลับโพส 3 โพสของ (tkratt)
ขอบคุณมากครับ กับความรู้ดีๆมากมายครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11558
ความดี
9483
เครดิต
10056
จิตพิสัย
9235
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
อ้างอิง
1. ความคล่องตัวเวลาถ่าย ความรู้สึกติดขัดตรงไหนบ้างครับ

คงต้องทดลองใช้และหา solution ที่เหมาะสมกับตัวเองครับ แต่ละคนถนัดไม่เหมือนกัน สำหรับผมขอบายนิคครับ เวลาตั้งค่า เข้าเมนูอะไรต่าง ๆ จะรู้สึกไม่ถนัด จะเข้าขากับแคนอนมากกว่า(อย่าเชื่อต้องลองเองครับ)
อ้างอิง
2. เวลาตัดต่อกับ พรีเมีย มีปัญหาตรงไหนบ้าง ( ตั้งโปรเจคงานอย่างไร ..และต้องแก้อะไรเป็นพิเศษบ้างครัง

คงไม่มีปัญหาอะไรเพราะถึงแม้จะถ่ายฟุตมาจากกล้องอะไรในโลกนี้มันมีกรรมวิธีแปลงให้เข้ากันได้หรือสามารถทำงานได้บนโปรแกรมต่าง ๆ อย่างไม่มีปัญหา
อ้างอิง
3.คุณภาพ เป็นไงบ้าง

มาตรฐาน ต้องบอกว่ามาตรฐานเพราะความคาดหวังในคุณภาพของแต่ละคนไม่เท่ากัน ขอเป็นมาตรฐานไว้ก่อนส่วนเราจะพึงพอใจกับมาตรฐานของมันมั้ยอยู่ที่ตัวเราเองครับ
แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบเรื่องสีที่ได้จากกล้องนิคที่ คอนทราสต์จัด Sat จัด เวลาเอาไป correct สีทำงานลำบากมาก ๆ เมื่อเทียบกับแคนอนนะ ขนาดใช้กล้องแคนอนเลนส์นิคบางทีเรายังไม่ค่อยจะชอบเลยกับสีที่จัดเกินความจำเป็น อันนี้ก็ต้องดูจากภาพที่ได้แล้วดูว่ารสนิยมความชอบของเราอยู่ตรงไหน 
อ้างอิง
4.สุดท้ายครับ พอมีงานที่ถ่ายจากกล้อง D 7000 ให้ชมบ้างมั้ยครับ งานพิธีหรืองาน โฆษณาก็ได้ครับ

มีคนนำตัวอย่างมีให้ชมแล้วครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
1280
ความดี
354
เครดิต
308
จิตพิสัย
258
จังหวัด
นครนายก
http://www.youtube.com/watch?v=KF7WZJZx0uU

อันนี้งานถ่ายfootageของผมครับ ตัดมาแค่นิดๆหน่อยๆ ใช้ขาตั้งธรรมดาๆ บางภาพไม่ได้ใช้ขาครับ (ภาพนก อันนั้นจากD90)
ส่วนตัวคิดว่าokนะครับ สีสันงดงาม เท่าที่ลอวงใช้มาก้ไม่ได้สะดุดอะไร
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3590
ความดี
3866
เครดิต
3788
จิตพิสัย
4036
จังหวัด
ปัตตานี

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้