สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 16641เข้าชม
  • 54ตอบกลับ

ห้องเรียนหนังออนไลน์ครับ

เงิน
16847
ความดี
14761
เครดิต
14339
จิตพิสัย
20875
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

— กระทำโดย ake โดยการย้ายจากกระดานข่าว ความรู้หลัก เมื่อเวลา(2012-01-22) —
ก่อนที่จะอ่านบทความนี้ต้องอธิบายกันก่อนซักนิดครับ ว่าที่แห่งนี้จะเป็นห้องเรียน ห้องเรียนหนังที่เป็นแบบออนไลน์ เพื่อให้ทุกคนที่สนใจได้เข้ามาศึกษาหาความรู้เรื่องหนังกันแบบเป็นห้องเรียน และแน่นอนครับ การเรียนรู้บางสิ่งในเชิงปฏิบัตินั้นจำเป็นต้องมีการปฏิบัติ มีแบบฝึกหัดที่ให้ทุกคนได้ทดลองทำ

ผมเองไม่ใช่ใครที่เก่งกาจอะไร แต่มีโอกาสได้เรียนรู้มา ทั้งการเรียนจากรั้วมหาวิทยาลัย การเรียนจากชีวิตจริง การอ่านจากหนังสือและตำราต่างๆทั้งไทยและต่างประเทศ ดังนั้นด้วยคติที่ว่า ความรู้ที่ได้มามันก็ตายไปกับตัว ดังนั้นจะแบ่งปันคนอื่นบ้างก็คงไม่เห็นจะเป็นอะไร

แต่พื้นที่นี้ เราก็อยากได้คนที่ตั้งใจจริงที่จะมาเรียนรู้ไปพร้อมๆกัน แลกเปลี่ยนทรรศนะคติกัน แลกงานกันชมและผลัดกันติ การเรียนรู้ในที่นี้จึงจะเกิดผล ดังนั้นก่อนที่จะเริ่มกันสิ่งแรกที่อยากรู้ก่อนก็คือ จะมีคนเข้าเรียนกันเท่าไหร่ ข้อแลกเปลี่ยนมีเพียงข้อเดียวคือ อยากให้ทำแบบฝึกหัดกันและเข้ามา ดูงานของคนอื่น ร่วมกันวิพากษ์วิจารณ์กันทุกคนที่เข้ามามีส่วนร่วม

ถ้ายอมรับเงื่อนไขนี้การเรียนรู้เรื่องการทำหนังจะเกิดขึ้นครับ แต่ถ้าไม่ มันก็คงจะเป็นกระทู้ให้ความรู้เหมือนเดิมๆที่ผ่านมา

ใครอยากให้ทดลองทำตรงนี้ ลงชื่อกันนิดนึงครับ และหลังจากลงชื่อแล้วกรุณาช่วยออกความเห็นด้วยว่า

1 ทำไมถึงอยากทำหนัง
2 หนังที่ชอบคือเรื่ิองอะไรและทำไม
3 หนังที่ไม่ชอบคือเรื่องอะไรและทำไม

โดยการอัปเดทห้องเรียนของเราจะเป็นแบบรายสัปดาห์ครับ เรียนกันไปเรื่อยๆจนทุกคนสามารถมีหนังสั้น(หรือยาว)เป็นของตัวเองได้

โดยที่หลักสูตรที่นำมาอ้างอิงจะเป็นหลักสูตรแบบที่ผมไปอบรมตามสถาบันต่างๆครับ

ถ้าสนใจลงชื่อและตอบคำถามที่ช่องความเห็นนี้ได้เลยครับ
ดูเพิ่มเติม บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 12 คะแนน ความดี +27 ซ่อน
meganame ความดี +1 2013-12-16 -
actionpt ความดี +1 2013-10-10 อยากจะสื่องานที่เป็นแบบของตัวเอง
gosookdee ความดี +1 2013-07-06 แนวคิดดีครับ
hairmaster ความดี +1 2012-09-27 -
mckyparty ความดี +1 2012-06-20 -
greeeengunso ความดี +1 2012-05-10 -
wulongcha ความดี +1 2012-04-23 -
yang ความดี +1 2012-04-17 -
sscien ความดี +1 2012-02-08 -
exits ความดี +1 2012-01-27 -
ด้วยความเคารพ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2245
ความดี
1286
เครดิต
1191
จิตพิสัย
1506
จังหวัด
เชียงราย

ลงชื่อครับ
ครูตุ้ม ภานุวัชร
*ชอบดูหนัง ชอบการเล่าเรื่องด้วยภาพ เลยอยากเล่าเรื่องราวต่างๆในมุมมองของตัวเอง
2 หนังที่ชอบคือเรื่ิองอะไรและทำไม
*braveheart  เพราะหนังเรื่องนี้ มันพาผมเข้าไปอยู่ในยุคนั้นได้ง่ายมาก   (ชอบแบบนี้อยู่แล้วมั้ง 55)
3 หนังที่ไม่ชอบคือเรื่องอะไรและทำไม
....นึกชื่อไม่ออก  ดูไปนิดเดียว

ขอบคุณที่คิดริเริ่มครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
foolmoon ความดี +10 2012-01-19 ตอบการบ้านของห้องเรียน
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
6760
ความดี
11504
เครดิต
13568
จิตพิสัย
12030
จังหวัด

ขอสนับสนุนความคิดของพี่ foolmoon เต็มที่ครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
foolmoon ความดี +10 2012-01-19 ตอบการบ้านของห้องเรียน
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5861
ความดี
4719
เครดิต
4775
จิตพิสัย
6993
จังหวัด
ชลบุรี
ชื่อตุ่นครับ
เรียนด้วยคนครับ
1. ทำไมอยากทำหนัง
ตอบ เพราะอยากสื่อสารให้คนได้เห็นแง่มุมดีๆ ของสังคม อยากให้กำลังใจคนอื่นผ่านสื่อครับ
2. หนังที่ชอบ
ตอบ ชอบเรื่องเดียวกับครูตุ้มเลยครับ Braveheart ดูแล้วน้ำตาซึม ภาพสวย ดนตรีไพเราะ ได้เห็นการเสียสละของวิลเลี่ยม วอเรส
3. หนังที่ไม่ชอบ
ตอบ มันมีหลายเรื่องอ่ะ เอาเป็นว่าเป็นหนังที่โปรโมทดูดี แต่พอดูแล้วไม่ดีอย่างที่โปรโมทนั่นแหล่ะครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
11687
ความดี
9546
เครดิต
9640
จิตพิสัย
10372
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-18
ลงด้วยคนครับ
ซ้อนหยอน หรือ แชมป์ ก็ได้ครับ
(อาจเป็นนักเรียนเกเรนิดหน่อยนะครับ แต่จะพยายามเข้าเรียน และส่งการบ้านให้มากที่สุดครับ)

เพราะ - ดูแล้วสนุก ได้จินตนาการสูง ได้ความรู้ ได้ไอเดียใหม่ๆ เปิดโลกกว้าง
            - ทำหนังแล้วสนุก ได้คิด ได้ถ่ายทอดเอง จากไอเดียของเราบ้าง แล้วมีคนรับชมอย่างน้อย 1 คน ก็มีความสุขมากแล้วครับ
  ขอตอบเป็นสมัยที่โตขึ้นมาหน่อยแล้วนะครับ ยกให้ MEMENTO ครับ เพราะมีไอเดียและวิธีการเล่าเรื่องที่สุดยอด แถมยังสอดคล้องกับเนื้อหา
  และเพราะผมสนใจในเรื่องของการเล่าเรื่องที่ไม่เป็นเส้นตรง แนวไอเดียเรื่องเวลา และความทรงจำอยู่แล้ว เรื่องนี้จึงโดนใจที่สุด
  และเป็นเหตุให้มี Christopher Nolan เป็นผู้กำกับอันดับหนึ่งในดวงใจครับ (ปัจจุบัน)
  นึกชื่อไม่ออกเหมือนกันครับ

สุดท้ายขอบคุณที่สร้างสรรค์ห้องเรียนดีๆ นะครับ ขอบคุณครับ
เงิน
374
ความดี
3524
เครดิต
3566
จิตพิสัย
3371
จังหวัด
พิษณุโลก
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-18
ขอสมัครเรียนด้วยคนคับ
เสน่ห์ คับผม

ตอบ - เพราะใจมันรักคับ พยายามจะไม่แล้วนะคับ แต่ก็อดที่จะคิดไม่ได้ ไม่ว่าจะไปไหนทำอะไรก็คิดถึงแต่การทำหนังตลอด ไม่รู้ว่าเรียกเสพติด หรือเปล่าคับ  หรือไม่มันก็คงเข้าไปในจิตวิญญาณแล้วคับ

ตอบ - ชอบเกือบจะทุกเรื่องเลยคับ ที่ทีมผู้สร้างตั้งใจที่จะนำเสนอคับ

ตอบ - หนังที่เอาเปรียบ และ ดูถูกคนดูคับ

ขอบคุณที่สร้างสรรค์ห้องเรียนดีๆ แบบนี้คับ   อยากให้มีมาตั้งนานแล้วคับจะได้เรียนกับเค้ามั่ง
เงิน
3247
ความดี
2041
เครดิต
1897
จิตพิสัย
2118
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-18
ลงทะเบียนด้วยคนครับ

ชื่อไบท์นะครับ

1.อยากทำหนังเพราะ ใฝ่ฝันอยากเป็นผู้กำกับมานานแล้ว มีภาพ+เรื่อง ในหัวที่อยากถ่ายทอดออกมาเป็นหนังให้คนอื่นดู ลงทุนไปร่ำเรียนการแสดงและกำกับการแสดงมาจากสถาบันแห่งหนึ่ง แต่ที่ไปร่ำเรียนมา จะเน้นเรื่อง ACTING+DIRECTING ไม่ค่อยมีพื้นฐานเรื่อง Production เท่าไหร่ อาศัยว่าหาความรู้เพิ่มเติมเองครับ

2.ชอบหนังการ์ตูน "สุสานหิ่งห้อย" ดูทีไร ทิชชูหมดบ้านทุกที

3.ไม่ชอบ หนังแนวอาร์ตที่สถาบันวิจารณ์ส่วนใหญ่ยกย่องว่าสูงศักดิ์ แต่ชาวบ้านตาดำๆเข้าไม่ค่อยถึงครับ
wulongcha ความดี +1 2012-04-23 ชอบสุสานหิ่งห้อยเหมือนกันค๊า
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
631
ความดี
644
เครดิต
606
จิตพิสัย
648
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-18
ขอสมัครเรียนด้วยคนคับอาจจะเป็นน้องใหม่
ชื่ออุ้มครับ

ตอบ - เพราะหนังเป็นสิ่งหนึ่งที่รับฟังความคิดเรา แบบมีภาพและเสียง

ตอบ - ชอบเรื่อง  เดอะ เมทริกซ์  เพราะมันทำให้โลกภาพยนตร์แอคชั่นเปลี่ยน

ตอบ - อยากไม่ชอบแต่ไม่กล้าเพราะว่ายังไงเค้าก็ได้ทำหนังออกมาครับ

ขอบคุณที่จะมีห้องเรียนดีๆ แบบนี้คับ   อยากเรียนกับเค้ามั่ง
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-18
สมัครด้วยครับ จะแอบมาเรียนรู้ครับ ชอบเสพอยู่แล้ว

ตอบ - เพราะคำว่า อยาก ครับ

2 หนังที่ชอบคือเรื่องอะไรและทำไม
ตอบ - Notthing hill ถ้าชอบสุดคงเรื่องนี้ครับ ความลงตัวของนักแสดงและความลื่นไหลของเรื่องที่ทำให้นั่งดูได้หลายรอบครับ

ตอบ - หอแต๋วแตกครับ ไม่ได้ไม่ชอบที่มันไร้แก่นสารเพราะหนังมันไร้แก่นสารอยุ่แล้ว แต่แค่รุ้สึกว่าตั้งใจจะทำให้มันออกมาขายชาวบ้านต่างจังหวัดโดยไม่แคร์ว่างานที่ออกมาจะเป็นยังไงครับ
เงิน
6586
ความดี
4545
เครดิต
4440
จิตพิสัย
5426
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-18
สวัสดีครับ ขอสมัครเรียนด้วยคนครับ
ตอบการบ้าน
ตอบ - ต้องการสื่อสารให้คนอื่นได้เห็นด้วยภาพ ที่บรรยายได้ทุก อารมณ์ ความรู้สึก และ ทุกๆอย่าง
2 หนังที่ชอบคือเรื่องอะไรและทำไม
ตอบ - 2499 อันธพาลครองเมือง เพราะว่า เป็นหนังไทยที่ปลุกกระแสคนไทยให้กลับมาบริโภคหนังไทย และไม่ว่าจะด้วย บท ตัวแสดง โปรดักชั่น ลงตัวทั้งหมด
ตอบ - หนังดีๆ ที่เข้าวันแรก เพราะทุกโรงฉายจะเต็มหมด อดดู ครับ
เงิน
7379
ความดี
6771
เครดิต
6797
จิตพิสัย
6384
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-18
สวัสดีครับ ผม เม ใต้ต้นลำไย
ขอสมัครเรียนด้วยครับ ถึงแม้จะไม่มีเวลาเข้ามาสม่ำเสมอ เนื่องจากทำงาน Freeland แต่จะพยายามเข้าห้องเรียน อย่างต่อเนื่องครับ

ทำไมถึงอยากทำหนัง ?
ตอบ  เพราะสิ่งนี้คือความฝันตั้งแต่ยังเด็ก เมื่อจำความได้เลย
(ตอนเด็กราวๆ 4 ขวบ จน โต พ่อพาเข้าโรงหนังบ่อยมาก ฝันเริ่มแรกเลยอยากเป็นคนทำสเปเชี่ยลเอฟเฟร็ก ประเภท โหด ซาดิส เลือดพุ่ง ...^ ^)

*สำหรับคำถามเกี่ยวกับหนังผมขอตอบเป็นประเภทละกันครับ เนื่องจากไล่เป็นเรื่องไม่ได้เลย เยอะจนจำไม่ได้ก็มีครับ

หนังที่ชอบคือเรื่องอะไร ?และทำไม?
ตอบ ชอบมากๆ คือหนังแนวครอบครัว อย่างเช่นหนังของค่ายวอลดิสนี่ย์      
        ทำไมถึงชอบ ...... ไม่รู้ครับ ดูหนังแบบนี้ทีไร น้ำตามันไหลพรากทุกที (ความประทับใจ)

หนังที่ไม่ชอบคือเรื่องอะไร? และทำไม?
ตอบ  หนังที่ไม่ชอบ ระบุยากครับ  แต่ที่ไม่ชอบจากความเห็นส่วนตัวเป็นเรื่องตอนจบหนัง  .....ไม่ชอบหนังที่ชอบทำตอนจบให้คนดูรู้สึกแย่
          จบรู้สึกแย่ก็ประเภท   หนังโรคจิตที่ตอนจบ แล้วทิ้งความโรคจิตให้คนดู จิตตกตามๆกัน..หรือ หนังโศกเศร้า จบแล้ว เศร้าซ้ำซ้อน
          สรุป ...... หนังที่ดูจบ แล้วไม่ต่อยอดความคิดเชิงบวกให้คนดู นั่นล่ะครับที่ไม่ชอบ  ...
           ...อ้อ มีเรื่องนึงที่ผมชอบแนวคิดเขามากๆแม้ตอนจบจะหักมุมบ้างแต่เยี่ยม
          ตอนนี้ยังเก็บไว้ในคอเลคชั่นส่วนตัว   เรื่อง  Pay It Forward  ใครไม่เคยดูลองดูนะครับ

.....แต่ถ้าถามว่า ชอบดูหนังประเภทไหน ...ตอบเลยว่าชอบทุกประเภทครับ แล้วแต่ช่วงอารมณ์ในช่วงนั้นครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2361
ความดี
747
เครดิต
480
จิตพิสัย
881
จังหวัด
ปทุมธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-19
mancode ครับ ลงชื่อสมัครเรียนด้วยคน
1 ทำไมอยากทำหนัง
ตอบ คงเหมือนกับคนที่เล่นพระเครื่อง สะสมแสตมป์ รักแข่งรถ ฯลฯ
เป็นจิตใต้สำนึกครับ อีกคำตอบ คือ อยากได้เพื่อนที่มีแนวคิด
ที่แตกต่างเพื่อเรียนรู้แลกเปลี่ยนแนวคิด และเดินทางไปในภาษาเดียวกัน
2 หนังที่ชอบคือ เรื่องอะไรและทำไม
ตอบ วัยอลวน เพราะ เป็นหนังเรื่องแรกที่ใจถึงมากกล้าฉีกแนวจาก
ระเบิดภูเขาเผากระท่อม พระเอกกล้ามเป็นมัดๆ หน้าตาเดิมๆ
มาเป็นพระเอกก๋องแก๋ง ธรรมชาติแบบวัยรุ่นๆ (ไพโรจน์ สังวริบุตร )
ฉีกสถิติ ล้านแล้วจ้าๆ ของดอกดิน มาเป็น 7 - 8 ล้านเรื่องแรก (เทียบได้
กับปัจจุบันที่บอกว่าได้ 100 ล้านแล้ว ) และเป็นการเปลี่ยนพฤติกรรมของคนดู
3 ไม่ชอบเรื่องอะไร
ชอบทุกเรื่อง แม้บางเรื่องจะดูแล้วห่วยแตก เพราะเราดูแล้วเราจะรู้ว่า เมื่อวันนึงทำหนัง
เราควรทำอะไร ไม่ควรทำอะไร
foolmoon ความดี +10 2012-01-20 ตอบการบ้านครับ
เงิน
16847
ความดี
14761
เครดิต
14339
จิตพิสัย
20875
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-19
คนที่ยังไม่ได้คะแนนรอก่อนนะครับ  ของผมหมดเกลี้ยงเลย 555
ด้วยความเคารพ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
494
ความดี
364
เครดิต
355
จิตพิสัย
618
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-19
สวัสดีครับ ลงชื่อด้วยคนครับ

- หนังมีเสน่ห์ มีตัวตนที่ชัดเจน ชอบดูหนัง มีความสุขกับหนังเกือบทุกเรื่องที่ได้ดู

- จริงๆมีหลายเรื่องที่ประทับใจ แต่ที่ดูแล้วโดนที่สุดน่าจะเป็น อมาเกดอน เป็นหนังที่ดูได้ไม่รู้เบื่อ ครบรส สุข เศร้า แอกชั่น ดราม่า โรแมนติก คอมเมอดี
นางเอกสวย พระเอกหล่อ นักแสดงเก่ง เพลงเพราะ โปรดักชั่นไม่ต้องเอ่ย

- หลายเรื่องอยู่เหมือนกัน แต่ก็เพราะดูแล้วไม่ชอบ แม้กระทั่งชื่อก็ไม่อยากจำ  

ขอบคุณครับที่เปิดโอกาส
foolmoon ความดี +10 2012-01-20 ตอบการบ้านครับ
เงิน
2800
ความดี
4360
เครดิต
4000
จิตพิสัย
7415
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-19
ตามคำถามเลยนะครับ  

- ตอนแรก คือ อยากดัง  เห้นคนิื่นทำที ได้ 100 ล้านงี้  แต่หลังๆๆ  อยากทำ เพราะชอบ  ชอบที่จะเล่าเรื่องให้คนอื่นได้เห้นในมุมที่เราเห็น  ส่วนจะชอบ ไม่ชอบ  ก็คงแล้วแต่ศรัทธามหาชน  อิอิอิ  ^ ^

- ARMAGEDDON อาร์มาเกดดอน  เพราะการขึ้นไปบนยานอวกาศคือความฝันของเด็กๆหลายคนรวมทั้งผมด้วย ( สมัยนั้น คงแค่ ม.ปลาย ) อยากออกไปนอกโลกซักครั้ง....และหนังมันได้เติมเต็มจินตนาการ ที่เราไม่สามารถจะไปได้ในชาตินี้  ฮ่าๆๆๆ

- หลายเรื่องมากๆ  ที่มันตลก  ตรงไหนหว่าาา...หลักๆๆ คงจะเป้นหนังแนวบ้านๆ  ทางฝั่งอีสาน ที่หลายเรื่อง มันไม่ฮา  แต่คนกรุงดูอาจฮา  เพราะ เกิดที่นั่นมั้ง  ถึงรู้สึกเป้นเรื่องธรรมด๊า ธรรมดาไปแล้ว...
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้