สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 16640เข้าชม
  • 54ตอบกลับ

ห้องเรียนหนังออนไลน์ครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
10
ความดี
59
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 30#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-17
เบีย ครับ 
1 รู้สึกมาตลอดว่า หนัง เป็น 'สาร' ที่มีพลัง แปรเปลี่ยนสิ่งที่เราต้องการสื่อ เป็นแรงผลักดัน หรือถ่ายทอดสิ่งเหล่านั้นได้อย่างที่ใจต้องการ อยากจะให้เป็น
2 มีหลายเรื่อง หลายสไตล์มากครับ แต่ผมชอบความรู้สึกหลังจากที่ได้ดู School of Rock (2003) เป็นหนังที่สร้างแรงบันดาลใจมากๆ เรื่องหนึ่ง ในแง่ของความฮึกเหิม
ที่จะแสดงตัวตนของเราออกมา ถือเป็นก็หนึ่งในหนังที่อยู่ในใจครับ
3 ไม่รู้จะเจาะจงไปกับเรื่องไหน แต่ส่วนใหญ่ผมไม่ค่อยชอบหนังที่ พยายามเดินเรื่องเร็ว ทั้งๆ ที่พล็อตเรื่องก็ไม่หนักแน่น มันเหมือนกับพยายามทำให้หนังมีความน่าสนใจ
ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง ฉาบฉวย ไม่ละเอียด ไม่พิถีพิถันกับมัน เพียงเพราะพยายามอยากจะโฟกัสที่ message บางอย่าง จนมองข้ามบริบทอื่นๆ ของหนังไป แล้วก็หนังที่
ใช้ dirty joke มากเกินความจำเป็นครับ 
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
10301
ความดี
9297
เครดิต
10713
จิตพิสัย
7324
จังหวัด
พะเยา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 31#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-20
ชื่อ แทน ครับผม
ขอลงเรียนด้วยคนครับ ขออภัยที่ช้าไปหน่อยทั้งๆที่เริ่มอ่านกระทู้นี้มาซักพักแล้ว
คือ ประมาณว่า พออ่านคำตอบของคนอื่นแล้วเขาบอกว่ามีหนังดวงใจเรื่องนั้นเรื่องนี้ บางเรื่องยังไม่เคยดูเลยเตลิดออกไปควานหาในเนต
จนอ่านค้างไว้ตั้งหลายรอบ

1 ทำไมถึงอยากทำหนัง                      
-  มันผ่านมาหลายขั้นครับ เริ่มจาก ชอบฟังเพลง แล้วมาเล่นดนตรี แล้วชอบดูหนัง หันมาเล่นดนตรีพื้นบ้าน แล้วออกภาคสนามไปเรียนกับพ่ออุ้ยแม่อุ้ย อาจารย์บอกให้ถ่ายรูปมาด้วย จดบันทึกมาด้วย คุยไปคุยมา ไปซื้อกล้องวีดีโอมาถ่าย ทำให้เกิดความรู้สึกว่าอยากเล่าเรื่องราวพวกนี้ออกมา อยากทำหนังสารคดีครับ

2 หนังที่ชอบคือเรื่ิองอะไรและทำไม      
- หนัง animation ของ สตูดิโอ Ghibli ที่กำกับโดย Hayao Miyazaki เพราะบทหนังมีความลึกซึ้งซับซ้อน เปิดโอกาสให้คนดูได้ตีความหลากหลาย
  ขึ้นอยู่กับพื้นฐานของแต่ละคน  เอามาดูซ้ำแต่ละครั้ง ก็จะได้พบเหลี่ยมมุมใหม่ๆเรื่อยๆ  งานสร้างก็ปราณีต งดงาม ดนตรีก็เพราะมาก
  และยังให้แรงบันดาลใจในด้านบวก

3 หนังที่ไม่ชอบคือเรื่องอะไรและทำไม
-  มากกว่า 10 ปีมาแล้วที่เลือกดูหนังแบบเน้นๆ ที่มีอะไรบางอย่างน่าสนใจ ถ้าดูหน้าหนังแล้วซ้ำๆจะไม่ดู   ทำให้นึกไม่ออกจริงๆว่าไม่ชอบเรื่องอะไรบ้างครับ
obb
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
4195
ความดี
4102
เครดิต
4370
จิตพิสัย
2574
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 32#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-25
ชื่อ อ๊อบ ครับ

-ก็มีอยู่หลายเหตุผลมากครับ ตั้งแต่อารมณ์ชั่ววูปไปจนถึงอยากจะเล่าเรื่องนี้ให้ทุกคนรู้ อยากเสนอสิ่งที่มีอยู่ในชีวิตประจำวัน
สิ่งที่ทุกคนมองข้ามมันไปหรือไม่ได้แยแสมัน แต่ทุกอย่างมันก็มีความหมายของมัน เหตุผลของมัน และอยากสร้างหนังที่สนุกๆให้ทุกคนได้ดูกันครับ

2 หนังที่ชอบคือเรื่ิองอะไรและทำไม
-มีอยู่หลายเรื่องที่ชอบและก็ชอบหลายแนว Shawshank,Inception,Police Story 5,Saw,องค์บาก1,แฮปปี้เบิร์ดเดย์,Be with you,Up,Summer War,Spirited Away
ส่วนใหญ่จะเป็นหนังแอคชั่น แล้วก็ชอบหนังที่เล่าได้แบบสุดยอดไม่เหมือนใคร บางเรื่องที่ดูรอบ2สนุกกว่ารอบแรก(หรือดู2รอบจะเข้าใจมากกว่าเดิม)
ส่วนตัวขอแค่ดูแล้วสนุกมีแง้คิด เรื่องไหนก็ชอบครับ

3 หนังที่ไม่ชอบคือเรื่องอะไรและทำไม

The Mist  หรือหนังแนวๆนี้ เป็นเรื่่องที่ไม่ชอบอย่้างมาก ดูแล้วหงุดหงิด เพราะมันขัดกับความเชื่อของผม และไม่สนุก
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
973
ความดี
206
เครดิต
77
จิตพิสัย
222
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 33#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-27
ชื่อ มั่น ครับ

1. ทำไมอยากทำหนัง
ตอบ ทำวงการโทรทัศน์หาประสพการณ์พอสมควรแก่เวลาแล้ว แต่ไม่รู้ว่าวัยนี้(33)จะเริ่มต้นทำหนังอยา่งไร มีโครงเรื่องอยู่นิดหน่อย เขียนมาเรื่อยๆครับ

2. หนังที่ชอบ
ตอบ The Green Miles,Love me if you dare หนังไทย Season Change

3. หนังที่ไม่ชอบ
ตอบ เกิดมาลุย 2547
เงิน
2473
ความดี
896
เครดิต
871
จิตพิสัย
987
จังหวัด
ปัตตานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 34#  โพสต์เมื่อ: 2012-04-21
ต้องอยู่กับ งานวีดีโอ แต่ความรู้เท่าหางอึ่ง  ขอสมัครเรียนด้วยคนคับ คอมรู้บ้างแค่พื้นฐาน ถ่ายงานวีดีโอพอไปได้ ตัดต่อ แค่ออกเป็นงานส่งลูกค่าเอง ส่วนเรื่องความรู้เพิ่มเติมได้จากที่นี่ที่เดียวเลยคับ TDF  ขอขอบคุณทุกความรู้และทุกโพสเลยคับ
เงิน
2473
ความดี
896
เครดิต
871
จิตพิสัย
987
จังหวัด
ปัตตานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 35#  โพสต์เมื่อ: 2012-04-23
ง่ายๆคับ รับตังลูกค้าแล้วยังรู้สึกว่าเค้ายังต้องได้งานที่ดีกว่านี้ในราคาที่เค้าจ่าย  ครับ  มีสมองคิด มีเวลาให้ แต่ขาดแค่สิ่งที่ทำไม่ได้ ?หว่า
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
2461
ความดี
963
เครดิต
919
จิตพิสัย
1858
จังหวัด
นครศรีธรรมราช
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 36#  โพสต์เมื่อ: 2012-05-09
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนครับ *_*

1. ทำไมผมอยากทำหนัง?????  
      เหตุผลครั้งหนึ่งผมได้มีโอกาศร่วมเข้าแข่งขันวงดนตรีลูกทุ่งของรายการชิงช้าสวรรค์ครับและได้เข้าไปในห้องอัดรายการครับ มันทำให้ผมเห็นอะไรหลายอย่างครับทั้งทีมงานบ้าง ขั้นตอนการทำงาน ดารานักแสดงบ้าง มันทำให้ผมเกิดแรงบรรดาลใจในว่าสักครั้งในชีวิตหนึ่งอยากจะสร้างหนังสักเรื่องอย่างน้อยๆ
หนังสั้นสักเรื่องก็ยังดีครับ >_< 55

2.หนังที่ชื่นชอบ
       คือหนังเรื่อง atm  เออรัก  เออเร่อ ครับ  ทำไมถึงชอบผมชื่นชอบวิธีการคิดมุขตลก มุมกล้อง ชอบมากๆๆๆๆๆ ขำกลิ้งกันไปเลย

จำชื่อเรื่องไม่ได้มันนานแล้ว มันเป็นเรื่องที่ดูแล้วงง?????555
เงิน
930
ความดี
760
เครดิต
682
จิตพิสัย
2765
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 37#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-03
ชื่อแชมป์ครับ
ที่ชอบทำหนังก็เพราะมีเรื่องราวต่างๆที่ได้เจอมา ตอนเด็กผมเป็นคนชอบดูหนังไทยทุกวันเสาร์ทางช่อง 7  ชอบวาดภาพ  ชอบฟังเพลงและเริ่มชอบงานเขียนตอน ม.5  สุดท้ายแล้ว ทุกสิ่งทุกอย่าง หนังมันก็คืองานศิลปะ ที่รวมทั้งภาพ เสียง และเรื่อง การทำหนังมันก็เหมือนการสร้างโลกของตัวเอง นั่นคือสร้างหนังที่เราคิด  โลกที่สวยงาม ที่เรามี   นี่คือเหตุผลที่อาจจะไม่มากมายพอ แต่ผมรักหนังจริงๆ และขอบอกว่า ชาตินี้ผมไม่เคยซื้อซีดีเถื่อนเลยครับ  ผมซื้อแผ่นแท้ตลอด
1... ชอบหนังหลายเรื่องแต่ก็บอกไม่ได้เหมือนกัน แต่จะเอาหนึ่งเรื่องที่ชอบ .... รักเธอเท่าฟ้า...  มันเป็นความรักที่อบอุ่น   จนทุกวันนี้ผมยังชอบฟังเพลงรักเธอเท่าของเอกชัย ศรีวิชัย   ฟังทีไรนึกถึงอารมณ์ ค;ามรู้สึกในหนังทุกที  
  2 ...หนังที่ไม่ชอบเลยอาจจะบอกยาก เพราะผมให้เกียรติผู้กำกับทุกคน  เพราะว่าต้องผ่านนายทุน   คิดไม่ออกจริงๆครับ เพราะทุกเรื่องมีสิ่งดีๆแฝงมาใหเเราคิด เสมอ
เงิน
2126
ความดี
1010
เครดิต
920
จิตพิสัย
1075
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 38#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-27
ชื่อแบงค์ครับ

1. ทำไมผมอยากทำหนัง?????  
          เริ่มต้นจากเป็นคนชอบดูหนังก่อนครับ ดูไปแล้วชอบคิดตามประมาณว่า ทำไมถึงทำอย่างนั้นละ ถ้าทำอย่างนี้ไม่นี้กว่าเรอะ ทำไมถ่ายมุมนั้นละ ถ่ายมุมนี้น่าจะโอเคกว่า เนื้อเรื่องน่าจะเป็นอย่างนี้มากกว่านะ อะไรทำนองนั้น จนเกิดความรู้ที่อยากจะทำในแบบที่ตัวเองคิดนะครับ

2.หนังที่ชื่นชอบ
       มหาลัยเหมืองแร่กับ15 ค่ำเดือน 11 ครับ

จำไม่ได้ ส่วนใหญ่ดูเสร็จก็จะลืมๆ มันไปซะ ขี้เกี้ยจจำ 5555+  
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2311
ความดี
2509
เครดิต
2306
จิตพิสัย
2109
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 39#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-27
ร่วมด้วยครับ
อยากเห็นความมหัศจรรย์ของการนำช็อตแต่ละช็อตมารวมกันเป้นเรื่องราว
ชอบหนังแนวชีวิต โดยเฉพาะของประเทศต่างๆ เราได้เรียนรู้เรื่องราวชีวิตของเขาผ่านหนัง
หนังที่ใช้คำหยาบทุกชนิด หนังมีภาษากายที่สวยงาม แต่ตกต่ำเพราะการใช้ภาษาพูดที่ขาดความไพเราะ หนังไม่จำเป็นต้องใช้คำหยาบก็ดึงอารมณ์คนดูได้
เงิน
3170
ความดี
4848
เครดิต
4702
จิตพิสัย
6514
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 40#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-27
- ทำไมถึงอยากทำหนัง
ชอบทำรายการครับ แต่ขอมาแอบเรียนด้วยคน

-หนังที่ชอบ,ทำไม
ชอบหนังที่เค้าตั้งใจทำ ส่วนใหญ่เป็นหนังฝรั่งนะ แต่ถ้าหนังไทยชอบ ไกรทอง ดูตอนเด็กๆแล้ว โอ้โห ตะเข้ตัวบักควาย มีแหวกน้ำด้วย สรพงษ์เล่นน่ะ

-หนังที่ไม่ชอบ,ทำไม
ไม่ชอบหนังที่ทำลวกๆ ที่จำขึ้นใจเพราะได้ดูก็ วงศ์คำเหลา หลายฉากที่ทำเหมือนรายการทีวี มุมเดิมๆเปลี่ยนเสื้อหน่อย เฮ่อ....

ปอลิง ตอนนี้ยังไม่ได้เข้าไปในห้องนะครับ ขอเคลียร์งานก่อนเด้อคุณครู
เงิน
16847
ความดี
14761
เครดิต
14339
จิตพิสัย
20875
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 41#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-05
ต้องขออภัยที่ไม่ได้มาอัพเดทอะไรต่อเลยครับ ไม่น่าเชื่อว่าภาพระกิจการเปิดออฟฟิศตัวเองทำให้เวลามันหดหายได้เช่นนี้

ตอนนี้แม้กระทั่งดูหนังยังได้ดูน้อยมาก อยากทำอะไรตั้งหลายอย่างก็ยังไม่ได้ทำ T__T

ขอเคลียร์ตัวเองอีกนิดครับ จะกลับมาพูดคุยกันใหม่ แต่อยากจะบอกว่า ห่างหายไปนาน หน้าใหม่เข้ามาเพียบเลย เห็นแล้วชื่นใจแทน web master ครับ
ด้วยความเคารพ
เงิน
7600
ความดี
5543
เครดิต
5628
จิตพิสัย
9319
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 42#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-20
มาติดตามอ่านด้วยคนครับ อยากทำสาระคดี ที่สามารถเป็นสื่อกลางสำหรับสิ่งที่ขาด สิ่งที่เกิน ของแต่ละพื้นที่หรือบุคคล เพื่อการแบ่งปันและแลกเปลี่ยน
เงิน
1498
ความดี
1221
เครดิต
1122
จิตพิสัย
1267
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 43#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-27
ผมสมัครด้วยคนนะครับ
ผมชื่อ ศรัณย์ ธนะ ชื่อเล่น นุ๊ก

- ตอนเด็กผมชอบดูหนังมากทีมากทีสุด ผมได้เรียนรู้จากหนังได้แรงบาลดาลใจจากหนัง หนังสร้างทำให้เรามีกำลังใจ สร้างอารม ด้านต่างๆให้เรา  

-ถามว่าหนังทีชอบคืออะไร ผมตอบได้ว่าหนังที่ชอบของผมคือทุกเรื่องที่สร้างมา ผมมีความรู้สึำกว่ากว่าเค้าจะสร้างมาได้ก็เหนื่อยมากๆแล้วทั้งใช้แรงกายแรงใจ ทุกอย่าง ผมคิดว่าหนังทุกเรื่องดีและสุดยอดหมด

-หนังที่ไม่ชอบผมก็ไม่มีนะ ผมชอบหนังทุกเรื่อง
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
10
ความดี
59
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 44#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-08
ผมชื่อแจ็คนะครับ

คือแอบอ่านมาซักพักแล้ว แต่อยากมาลงชื่อตรงนี้ซักครั้งครับ(จริงๆอยากเล่าให้ฟังถึงตัวผมครับ)

1.ทำไมถึงอยากทำหนัง
- เป็นความฝันเดียวในชีวิตของผมครับ ผมชอบดูหนัง ชอบคิดตาม ชอบคิดเพิ่ม และชอบเก็บความสุขจากหนังครับ
-ผมอยากเรียนนิเทศน์ภาพยนต์ตั้งแต่รู้ตัวแบบมีสติ ว่าตัวผมมีชีวิต(ป.5ได้มั้งครับ)
และรู้ตัวว่าชีวิตไม่ได้มีแค่ตื่นกับหลับไปวันๆ
-ผมเริ่มเขียนพวก ฉากในหนัง คำพูดตัวละคร เหตุการณ์ในหนัง เขียนเก็บไว้ตั้งแต่ม.4 ทุกวันนี้ปี4.ก็ยังเขียนอยู่ทุกวัน ฉากหนังมันเข้ามาในหัวผมทุกวัน วันละหลายๆครั้ง มันขึ้นมาเองตลอด เวลาฝันยังเป็นฉากหนัง เป็นอะไรแปลกๆใหม่ๆที่ผมเองก็ไม่ได้คิด แต่มันเข้ามาเองครับ
-ที่สำคัญคือ ผมไม่มีโอกาสได้ทำ ไม่มีโอกาสได้เรียนในสิ่งที่ผมรัก ผมถูกด่าและถูกห้ามไม่ให้เรียนนิเทศน์
ต้องเรียนบริหาร เพราะบ้านผมเปิดโรงงาน ต้องมาทำต่อ และ พ่อจะได้เอาไว้อวดคนอื่นว่าลูกเรียนมหาลัยรัฐนะ เรียนธุรกิจระหว่างประเทศนะ แต่ผมไม่เคยมีความสุขเลยที่เรียน ผมมีปัญหาตลอดทั้งเกรด ทั้งที่บ้าน
ไม่มีใครรู้ว่าผมชอบอะไร ถนัดอะไร ทำอะไรได้ และอยากทำอะไร
ตอนนี้ปี4เทอม2 เทอมสุดท้ายครับ แต่จริงๆผมต้องจบ5ปี เพราะยังเก็บไม่หมด
ผมหนีออกจากบ้านครับ ผมไม่มีความสุข หลายๆคนอาจจะมองว่าผมไร้สาระ แต่ไม่ยืนที่เดียวกับผม ไม่รู้หรอกครับ ว่าอิสระภาพในกรงขัง มันเป็นยังไง

2.หนังที่ชอบคือเรื่องอะไรและทำไม
ผมชอบเรื่อง my sassy girl ครับ เป็นหนังที่ทำให้ผมชอบดูหนัง
มันทำให้ผมมีความสุข เกิดมาผมไม่เคยร้องไห้ในขณะที่มีความสุขเลย ยกเว้นเวลาดูหนังครับ
ผมชอบอารมณ์นั้นครับ การร้องไห้ขณะที่มีความสุข มันทำให้ผมมีความสุขได้มากกว่าปกติครับ

3.เรื่องที่ไม่ชอบคือเรื่องอะไรและทำไม
ถ้าไม่ชอบเลยทั้งเรื่อง ไม่มีครับ แต่ถ้าดูแล้ว รวมๆไม่ชอบมีเยอะครับ มันจะไม่ชอบบางจุดเช่น เนื้อเรื่อง เล่าเรื่อง ภาพ ความไหลลื่นของหนังครับ แต่มันทำให้ผมรู้ว่าอะไรไม่ดีครับ

ยังไงก็ตามขอแอบอ่านต่อไปนะครับ ^^

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้