สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 16661เข้าชม
  • 54ตอบกลับ

ห้องเรียนหนังออนไลน์ครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
10
ความดี
59
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 45#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-21
1 ทำไมถึงอยากทำหนัง
อยากสร้างหนังเพื่อเป็นแรงบันดาลใจกับคนทั่วไป ให้สู้ชีวิตไม่ว่าจะในเรื่องอะไรก็ตาม เนื่องจากว่าหนังเรื่องนึงเนี่ยมีอิทธิพลกับคนๆนึงได้ โดยเฉพาะเด็กๆหรือกลุ่มคนบางกลุ่ม ตัวเราเองก็ยอมรับว่าได้รับอิทธิพลจากหนังบางเรื่องเหมือนกัน

2 หนังที่ชอบคือเรื่ิองอะไรและทำไม
Elephant กำกับโดย Gus Van Sant ...หนังเรื่องนี้ถึงแม้ว่าจะดูธรรมดาไม่มีอะไรมาก แต่ชอบมุมมองการถ่ายทำจากมุมกล้องของเรื่องนี้มาก รวมทั้งการเล่าเรื่อง มันใหม่สำหรับเรา เราคิดว่าเราอยากทำหนังออกมาให้ได้แบบนี้ อยากทำหนังเกี่ยวกับปัญหาสังคมที่คนมองข้ามไป

3 หนังที่ไม่ชอบคือเรื่องอะไรและทำไม
ไม่มี
เงิน
22
ความดี
71
เครดิต
12
จิตพิสัย
41
จังหวัด
ขอนแก่น
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 46#  โพสต์เมื่อ: 2013-07-06
สวัสดีครับ ผม บิ๊ก ขอร่วมเป็นหนึ่งในนี้ด้วยนะครับ
ตอบคำถามเลยนะครับ
   ผมรู้สึกว่าอยากทำหนังตอนที่ผมได้ดูหนังที่ดีแล้วมันรู้สึกอิน (อินง่ายด้วย) รู้สึกใจมันเต้นเร็ว รู้สึกว่าเฮ้ยคืดได้ขนาดนี้เลยหรอ และเกืดแรงบรรดาใจว่าถ้าทำแล้วคนที่ดูรู้สึกกับหนังที่ทำแบบนั้นบ้าง คงจะวิเศษ
2 หนังที่ชอบคือเรื่องอะไรและทำไม
   Funny Games มันกดดัน บีบคันอารมความรู้สึก อึดอัด เล่นกับอารมณ์ของตัวละครได้ดีมากๆ โหดร้ายแต่มันจริงเรื่องนี้ยังติดในหัวผมยังไม่หายเลย และส่วนตัวผมชอบหนังที่ตั้งคำถาม หนังบ้างเรื่องมันมีพลังมาก ซึ่งสามารถเปลี่ยนทัศนดติให้กับคนดูได้ (ไม่เพียงแต่หนังนะครับทั้งรายการ เพลง หนังสือ ฯลฯล้วนมีพลังแบบนี้ทั้งสิ้น)
3 หนังที่ไม่ชอบคือเรื่องอะไรและทำไม
   ผมขอเปลี่ยนเป็น ไม่ชอบดูแล้วกันนะครับ (เพราะถือว่าหนังทุกเรื่องมีเรื่องราวและทีมงานมีส่วนร่วมให้เกิดขึ้นซึ่งมันไม่ง่ายเลย) ผมไม่ชอบดูหนังผีครับ ผมกลัวมาก ตกใจยิ่งเสียงประกอบยิ่งหนัก ผีโผล่มาอยางเดียวไม่เท่าไรแต่เสียงประกอบทำเอาผวาดเลยครับ 555 แต่ดูได้นะครับแต่ตกใจง่ายผมชอบจิตนาการไปก่อนมันด้วย
เงิน
10
ความดี
59
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ตราด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 47#  โพสต์เมื่อ: 2013-07-06

- อยากเล่าเรื่องให้คนอื่นรับรู้และเข้าใจสิ่งที่เราคิด

2 หนังที่ชอบคือเรื่ิองอะไรและทำไม

- id 4 เพราะรู้สึกถึงความรักชาติของคนในประเทศนั้นๆ

- หลายเรื่อง ไม่รู้ว่าต้องการสื่อสารอะไรกับคนดู
เงิน
24
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
เชียงใหม่
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 48#  โพสต์เมื่อ: 2013-08-17
ชื่อโมครับ
เรียนด้วยคนครับ
1. ทำไมอยากทำหนัง
ตอบ ผมมีความฝันอยากทำหนังให้ทุกคนมีความสุขสนุก
2. หนังที่ชอบ
ตอบ หนังตลก หนังรักคอมเมดี้
3. หนังที่ไม่ชอบ
ตอบ หนังรักเน่าๆๆชีวิตรันทดหนังดราม่าเพาะผมคิดว่าชีวิตคนเราตอนนี้ก็มีความทุกข์กันพอละจะเอามาใส่ตัวอีกทำไม
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2473
ความดี
896
เครดิต
871
จิตพิสัย
987
จังหวัด
ปัตตานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 49#  โพสต์เมื่อ: 2013-10-10
อยากจะสื่องานที่เป็นแบบของตัวเอง
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2473
ความดี
896
เครดิต
871
จิตพิสัย
987
จังหวัด
ปัตตานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 50#  โพสต์เมื่อ: 2013-10-10

ขอสมัครเรียนด้วยคนคับ
ทำไมถึงอยากทำหนัง
อยากลองทำหนังที่เป็นแบบของตัวเองสักเรื่องครับ
หนังที่ไม่ชอบคือเรื่องอะไร? และทำไม?
หนัง หลังข่าว ( พวกดราม่า ตบตี แย่งโน่น แย่งนี่ อ่ะคับ ไม่เจาะลงไปที่ชื่อเรื่องน่ะคับ)
หนังที่ชอบ แฟนฉัน คับ ภาพได้อารม เนื้อเรื่องเข้าใจง่าย ดูแล้ว รู้สึกว่าได้อารมเลย
เงิน
10
ความดี
59
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 51#  โพสต์เมื่อ: 2014-10-16
ชื่อหลุงครับ
เรียนด้วยคนครับ
ตอบ ความชอบ ความอยากรู้ และ มีความสุขที่ได้ทำ การที่ได้เห็นคนคนนึงดูผลงานที่เราตั้งใจทำให้ แล้วเค้ายิ้มและมีความสุขก็ดีใจที่สุด
ตอบ Bridge to Terabithia ดุแล้วคิดถึงเพื่อนสมัยเด้ก วิ่งเล่นกันในทุ่ง สมมุติกันไปต่างๆนานา จนเชื่อว่ามันเป็นเรื่องจริงแบบในหนังเลยอ่ะทั้งเรื่องผี เรื่องป่าเร้นลับ แต่เดี๋ยวนี้ อะไรๆก้เปลี่ยนไปหมดแล้ว ไม่เว้นแม้แต่ตัวเอง
ตอบ หนังผีเขย่าขวัญ
เงิน
43
ความดี
96
เครดิต
33
จิตพิสัย
45
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 52#  โพสต์เมื่อ: 2015-03-08
ต้นกล้าครับ
ขอสมัครเป็นเป็นศิษด้วยครับ ไม่รู้จะช้าไปรึป่าว
ตอบ เวลาที่ทำหลังเหมือนผมกำลังนอนหลับฝัน สามารถคิดตกแต่งเรื่องราวความฝันได้ และผมสามารถเอาฝันของผมแบ่งปันให้คนอื่นได้
ตอบ จริงๆผมเป้นคนชอบดูหนังเยอะมาก ชอบที่สุดก็ the last samurai พวกเค้าเป็นซามูไรที่มั่นคงมาก ดูแล้วทำให้รู้อยากเป็นคนที่ยึดมั่นในวิธีของตัวเองด้วย อินครับอธิบายเยอะจะยาว
ตอบ หนังทำล้อเลียนหรือหนังไม่มีเรื่องราว
เงิน
10
ความดี
59
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 53#  โพสต์เมื่อ: 2015-07-30
สวัสดีครับ ชื่อแชมป์ครับ

- มันสนุกครับ

- ผมขอยกสองเรื่องแล้วนะฮะ ขอตอบสั้นๆ แล้วกันนะฮะ เหตุที่ชอบก่อนเลยนะครับสำหรับสองเรื่องคือมันสะท้อนสังคมในยุคปัจจุบันได้ชัดเจนในตัวของมันเอง เลยชอบครับก็จะมี...
Seven = กระจกของสังคม
The Dark Knight = นิยามความยุติธรรม

Transformers ครับไม่ชอบเนื้อเรื่องครับ
เงิน
10
ความดี
59
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 54#  โพสต์เมื่อ: 2016-01-17
สวัสดีครับ ลงชื่อเรียนครับ
ชื่อ โน่
หนังที่ชอบ เรื่อง PK,Always 123
เพราะเป็นเรื่อง ที่สร้างอารมณ์ได้หลากหลายครบรส พร้อมให้ความรู้สึกเพลิดเพลิน และ อบอุ่น โดยเรื่องPK นำเสนอความเป็นอยู่ของคนอินเดียได้ชัดเจน บวกกับเนื้อเรื่องสมัยใหม่ที่ผสมผสานกันอย่างลงตัว  เรื่อง always  นำเสนอเรื่องของคนต่างชนชั้นในมหานครของญีปุ่นมีการวางเรื่องราวที่ดูแล้วต้องหัวเราะทั้งน้ำตา

หนังที่ไม่ชอบ ฮาศาสตร์  เพราะเป็นนั่งที่ เอาความตลกมาใช้ไม่ถูกต้องสนใจในจุดที่ผิด จนทำให้หนังออกมา ดูไม่เป็นชิ้นเป็นอัน
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้