สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4530เข้าชม
  • 7ตอบกลับ

3 ขั้นตอนที่ทำให้( ลูกค้า ) แก้งานน้อยที่สุด.....

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

จากกระทู้ เมื่อไรจะคืนทุน เมื่อไรจะรวย ถ้าไม่ใจรักอยากรู้นักว่าจะทำกันไหม  ผมเม้นท์ไปนาน มีน้องใหม่เข้ามาอ่านแล้วให้คะแนนเพิ่ม กลับไปอ่านบทความอีกทีเห็นว่าเขียนฮาร์คอร์มาก
( ตอนนั้นคงเครียดโดนลูกค้ากระนหนำ่ ) ชักไม่สบายใจกลัวน้องใหม่กลัวเกินเหตุ เลยเพิ่มเติมข้อมูล จริงๆไม่น่ากลัวอย่างที่เขียนไว้ เรามีวิธีป้องกันความผิดพลาดในงาน ดังนี้. - 
  ในกรณีถ้าลูกค้าว่าจ้างให้ผลิตสารคดีบริษัทเพื่อประชาสัมพันธ์ หรืออีเว้นท์ว่าจ้างให้ทำสารดีเพื่อฉายในงานฯ 3 ขั้นตอนที่ทำให้แก้งานน้อยที่สุด ( ไม่เกี่ยวกับการผลิตสารคดีทางฟรีทีวีนะคับ )

1. ถามผู้ว่าจ้่างหรือโปรดิวเซอร์ว่า สารคดีชุดนี้ต้องการแบบเป็นทางการหรือไม่ทางการ ( ระวังคำพูดอย่าถามว่า เอาไปฉายให้ใครดู กลุ่มลูกค้าเป็นใคร เขาจะหาว่าเราไปเสือกงานเขา ระวังๆๆๆ )
    จริงๆแล้วก็คือหลักเดียวกับถ่าย MV คือโทนของเรื่อง เพียงแต่เราปรับเปลี่ยนคำพูดให้เหมาะสมสถานการณ์ 
   -ก.   ถ้าเจ้าของงานบอกขอแบบทางการ.     ..วิธีการทำงานคือ ..ให้เราถ่ายคนที่จะสัมภาษณ์ตรงโต๊ะทำงานของเขา โดยให้ด้านหลังมีโล่ห์ หรือ รางวัลต่างๆ วางไว้เป็นแบ็คกราวนด์
   -ข.   ถ้าเจ้าของงานบอกขอแบบกึ่งทางการ …วิธีการทำงานคือ ..ให้ถ่ายที่ห้องรับแขก ให้นั่งเก้าอี้ยาว ผ่อนคลายเล็กน้อย แล้วมีโล่ห์วางประดับแจกกันดอกไม้ข้างๆบนโต๊ะเล็ก
   -ค.   ถ้าเจ้าของงานบอกขอเป็นแบบกันเอง....วิธีการทำงานคือ... ถ่ายด้านล่างในสวน บรรยากาศสบายๆ อาจนั่งที่เก้าอี้ชุดสนามก็ได้ …( ขึ้นอยู่กับลูกค้าเลือก ) 

2. มาถึงการตัดต่อ พูดคุยกับลูกค้าว่า ต้องการสารคดีชุดนี้แบบไหน
    -A   แบบหวือวาตื่นเต้นกระตุ้นคนตลอดเวลาที่ดู แรงด้วยอารมณ์ภาพที่หวือหวาสุด กระหนำ่ทุกเอฟเฟค และความแรงของเพลงเต็มที่เท่าที่ทำได้ ( ส่วนมากจะใช้ในงานอีเว้นท์ ).. 
    -B  ลดอารมณ์ลงครึ่งแค่สนุกไม่ให้หลับ เอเฟคภาพแรงได้ แต่ไม่ทุกช่วง อย่าตัดภาพเร็วมากกลัวคนดูไม่ทัน เพลงก็ไม่เอาจังหวะแรงจนบีบหัวใจคนดู หรือมีได้แต่อย่าใช้เยอะ
    -C  อ่อนหวานสบายๆ เหมือนฟังเพลงแจ๊ส เรียบง่ายสบายๆ อารมณ์โรแมนติก เท่ห์ บางเบาสบายเหมือนวันสบาย ( อารมณ์ MV เวดดิ้ง )..
           ทีนี้เรามาลองจับคู่ดู  ได้ประมาณ 9 แบบ นำไปแปลความหมายกันเองนะคับ อีกอย่างเป็นเคล็ดลับส่วนตัว ผมจะสังเกตุการแต่งตัว และสภาพแวดล้อมในห้องเจ้าของงานด้วยว่า
       จริงๆตัวตนเขาเป็นแบบไหน ใช่แบบที่เขาบอกเราหรือไม่ เช่น ชอบแบบฮาร์ดคอร์เพราะไปดูงานอื่นแล้วชอบ แต่ห้องแต่งแบบหวานมาก นั่นแสดงว่า เจ้าของงานบอกให้เราทำงาน
      แบบอารมณ์สนุกไม่ใช่ฮาร์คอร์อย่างที่พูด  อย่าลืมนะคับ ตัดเร็วเพลงแรงเอฟเฟคทุกช่วง เจ้าของงานดูไม่เป็นจะปวดหัวนะคับ... ( หาเจ้าของงานตัวจริงให้เจอ )…

3. การตัดต่อจริง ให้ท่องจำประโยคนี้ให้ได้ก่อน.. " ไม่ว่าคุณจะเลือกใส่ภาพอะไรลงไป จะต้องมั่นใจว่า 10 คนที่ดู ต้องโอเคทุกคน แม้มีเพียง 1 ไม่ชอบก็ไม่ได้ เพราะถ้าคนนั้นคือเจ้าของงาน "
      ฉนั้น ก่อนเลือกภาพใส่ ก่อนทำเอฟเฟค ก่อนเกรดสี คิดให้หนักว่า เราเล่นแรงเกินไปหรือเปล่า ถ้าอยากเล่นเพราะมันดีกว่า ก็ทำลงไปแต่แรงเพียงครึ่งเดียวก่อน อย่าสุดโต่งเพราะลูกค้าอาจ
      ไม่เข้าใจอารมณ์ของงาน เอาไว้ไปพรีเซ็นต์ แล้วถ้าลูกค้าชอบก็ค่อยมาทำเพิ่มให้เด่นชัด หรือแรงขึ้น ( ทั้งภาพและเพลง )

สรุป -  ดูความต้องการลูกค้าว่า ต้องการแบบทางการหรือไม่ แล้วก็รักษาโทนเรื่องให้ไปด้วยกันทั้งเรื่อง 
           -   ก่อนตัดต่อ เดาใจความต้องการของลูกค้าที่แท้จริง  เช่น ผมเป็นเจ้าพ่อเอฟเฟค ต้องการทั้งภาพและเพลงแรงทุกช่วงหรือไม่..ถ้าลูกค้าไม่ชอบก็จะบอกเราเอง..
           -   ตัดต่อจริง พยายามอย่าเล่นอะไรเกินจนสุดโต่ง รักษากลางๆไว้ ถ้าคอนเซ็ปผ่านแล้วค่อยมาทำเพิ่มให้เดิ่นชัดขึ้น ในขั้นตอนแก้ไขช่วงส่งงาน..       

ปิดท้ายด้วยภาษาเฉพาะลูกค้าที่คุณต้องเข้าใจและแปลความหมายกันเอง..( พี่ๆคนไหนมีมากกว่านี้มาแชร์กันก็ดีนะคับ ให้แปลเอาเองบางทีก็แปลไม่ออกเหมือนกัน )..
    - ภาพสกปรกไม่เอา หมายความว่า ภาพนั้นมีส่วนมืดมากกว่าสว่าง เช่น ภาพลูกโลกในอวกาศที่มืด เปลี่ยนแบ็คกราวนด์เป็นพื้นเอฟเฟคสีสว่าง
   - เพลงล้าสมัย หมายความว่า เพลงแรงไป มีจังหวะเร้าอารมณ์มาก หรือตื่นเต้นเกินไป ให้เปลี่ยนโทนเป็นสนุก ไม่หวือหวา มีเอฟเฟคเพลงได้แต่ไม่มาก
   - เสียงไม่มี จริงๆแล้วเสียงในเทปน่ะมี แต่เบาหรือค่อยไป ให้เพิ่มเสียงให้ดังขึ้น 

บทความที่เผมขียนส่วนมาก เน้นหลักปฏิบัติ ถ้าอ่านเข้าใจแล้วอยากให้กลับไปอ่าน หลักทฤษฏีด้วย ( ที่พี่ๆคนอ่ื่นเขียนไว้)  จะเข้าใจมากขึ้น เพราะผมก็สรุปจากทฤษฏีนั่นแหละ
  นำมาปรับเขียนให้คนเพิ่งเริ่มต้นได้เข้าใจ บทความในเว็บช่วยคุณ 1 คน ให้มีอาชีพ มีรายได้ เท่ากับช่วยได้ถึง 10 คนเช่นกัน ( เพราะ 1 คนมีญาติพี่น้องที่ต้องเจือจุน ) 
  ข้อดีของการรู้หลักที่ถูกต้อง คือคุณจะสามารถทำงานได้เร็วขึ้น มีทิศทางที่ชัดเจน ไม่สับสนวนไปมา และที่สำคัญเมื่อมีงานใหญ่ระดับชาติมาว่าจ้างเราก็ทำได้ เพราะราฝึกอยู่ทุกวัน...

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 5 คะแนน ซ่อน
commandosexy ความดี +1 2012-01-22 -
respawn ความดี +1 2012-01-22 -
ktoy ความดี +5 2012-01-21 ดีมากครับ เป็นประโยชน์มากครับ
nainza01 ความดี +1 2012-01-21 -
gooddream ความดี +1 2012-01-21 -

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14831
ความดี
10740
เครดิต
11271
จิตพิสัย
10607
จังหวัด
ขอเสริมด้วยนะครับ
เนื่องจากการแก้งานหลายๆครั้งจะเป็นปัญหากับลูกค้าเอง และทำให้เราเสียเวลาเปล่าประโยชน์ด้วย
เพราะส่วนมากพอแก้หนักๆเข้าก็กลับไปใช้ตัวแรกหรือตัวที่สองที่ตัดอยู่เสมอ
เวลาผมอธิบายผมก็จะบอกว่าการแก้หลายครั้งเหมือนกับการวาดรูปแบบ  วาดไปลบไป สรุปงานช้ำ จับต้นชนปลายไม่ถูก
ต้องเขียนใหม่หมด หรือไม่ก็นำของเก่ามาใช้

สำหรับผม
ผมให้แก้ได้ 2 ครั้งเต็มที่  แต่ก่อนเริ่มงานบรีฟให้เคลียร์แล้วค่อยเริ่ม สคริปต้องเป๊ะ ต้องการอะไรระบุมาก่อนเริ่มงานเลย ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงสามเรื่องที่กล่าวระหว่างทำงาน  
คิดเงินเพิ่มครับ  ถ้าเจอบริษัทใหม่ๆ แบบว่าเราไม่รู้จักต้องมีเซนต์กำกับด้วย

ถ้ามีแก้ครั้งที่ 3 ขึ้นไปคิดเงินเพิ่ม และผมบอกลูกค้าทุกครั้งว่าเข้ามานั่งดูผมตัดงานได้เลยดูกันจนเสร็จได้เลย  แต่ส่วนมากไม่มาเพราะขี้เกียจมา บางคนที่มาก็มาได้แค่วันเดียว
เพราะทนกับสภาพความน่าเบื่อที่อยู่หน้าคอมนานๆไม่ได้    
และที่สำคัญลูกค้าจะได้เห็นภาพจริงว่า การแก้งานแบบไร้ขอบเขตของเค้า แต่ละครั้งมันใช้เวลาขนาดไหน  

ผลตอบรับคือ
พอได้ร่วมงานกันอีกครั้งลูกค้าก็จะเตรียมตัวมาดีขึ้น เพราะลูกค้าก็อยากให้งานออกมาดีเหมือนกับเรา บรีฟเคลีย์ สคริปเป๊ะ ตัดต่อราบรื่น แก้งานตามความเหมาะสม งานออกมาดี ทันตามเวลาที่กำหนด
(ส่วนมากจะเสร็จก่อนกำหนดถ้าทำตามนี้)  ทุกคนมีความสุข
จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ
[ แก้ไขล่าสุดโดย poronnut เมื่อ 2012-01-21 20:54 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 3 คะแนน ซ่อน
ktoy ความดี +5 2012-01-21 ขอบคุณครับ
nainza01 ความดี +1 2012-01-21 -
gooddream ความดี +1 2012-01-21 เห็นด้วยครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
15163
ความดี
8911
เครดิต
10019
จิตพิสัย
7470
จังหวัด
สงขลา

ช่ายๆๆๆๆ
เงิน
5122
ความดี
3332
เครดิต
2947
จิตพิสัย
4576
จังหวัด
ลูกค้านี้ artตัวแม่เลยล่ะครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
21443
ความดี
14319
เครดิต
16209
จิตพิสัย
11210
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-21
ดีมากเลยครับ +5 คะแนนเลย
เงิน
19228
ความดี
4595
เครดิต
5052
จิตพิสัย
5223
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-22
เยี่ยมครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2239
ความดี
1143
เครดิต
1040
จิตพิสัย
1448
จังหวัด
พิษณุโลก
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-22
เห็นด้วยครับลูกค้า ART TV ตัวแม่เห็นในทีวีอย่างงัย ก็จะเอาอย่างนั้น
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2065
ความดี
753
เครดิต
663
จิตพิสัย
1504
จังหวัด
ขอนแก่น
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-01-22
ความรู้ๆๆๆๆๆ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้