สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3910เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

รับส่งงาน เรามีแนวทางให้คุณ ( น้องใหม่ต้องอ่านเหมือนเดิม )....

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

……ไปเปิดดูกระทู้เก่า " อยากเป็นช่างภาพมืออาชีพ เรามีหลักปฏิบัติให้คุณ " มีคนอ่านทั้งหมด 3,220 คน ตีคร่าวๆมีพี่คนเก่งในวงการสัก 1,000 คน ( เยอะแล้วนะเนี่ย ) ที่เหลือก็คือ
น้องใหม่ที่เติบโตเข้ามาในตลาด ( จำนวน 2 พันกว่า ..ไม่รู้จะดีใจหรือเสียใจดี ) มาใหม่แถมงานเยอะกว่าพี่คนเก่าเสียอีก น่าอิจฉาซะจริงๆ 
.......และคงถึงเวลาที่น้องใหม่ควรรู้แนวทางที่ไม่ควรทำในการส่ง ( ซับงาน ) ผม p0p-it เจ้าเก่า รับอาสารวบรวมข้อมูลมาให้อ่านเช่นเคยคับ....
1. อย่าทำตัวเป็นพระเจ้า หลายคนปกติทำงานด้วยก็โอเคเรียบร้อยดี แต่เมื่อใดที่ผันตัวเองเป็นเจ้าของงาน ( ส่งงาน ) กลับกลายเป็นคนละคน พูดจาโผงผางใหญ่โต ใครไม่รับงานไปทำ
     โดนด่าเหน็บแนมเหยีดหยาม ดูถูกดูแคลน..( คิวว่างแล้วยังเลือกงานอีก , ..อุตสาห์หางานมาให้ยังหยิ่งไม่รับทำ ฯลฯ )…. สำหรับคนส่งงานต้องเข้าใจว่า งานโปรดัคชั่นเป็นงานศิลปะ 
     คนทำทำด้วยความสุขใจ ด้วยความรักในงานที่ทำ เพื่อสร้างความพอใจให้กับเจ้าของงาน แต่เมื่อใดก็ตามที่คนทำงานไม่มีความสุข และไม่มีความรัก ก็คงไม่มีใจอยากที่จะทำงานชิ้นนั้น
     คำพูดที่สุภาพและจริงใจคือคำสัญญาที่ไม่จำเป็นต้องมีลายเซ็นต์ เรียกว่า พูดถูกใจทำฟรีไม่คิดตังค์ แต่ถ้าพูดไม่ถูกใจโก๋ ต่อให้เอาเงินมากองท่วมหัวก็ไม่ทำ คนส่งงานต้องเข้าใจนะคับ...

2.  อย่าเก็บหัวคิวมากเกินจำเป็น คนรับงานกว่าจะได้งานจากลูกค้ามาย่อมมีค่าใช้จ่ายที่จำเป็น เช่น ค่าแฟ็กส์ ค่าโทรศัพท์ ค่านำ้มันรถไปพบปะพูดคุย ได้งานมาแล้วต้องการส่งต่อ
     ด้วยเหตุผลใดก็ตาม ( ทำไม่ทัน, ทำไม่ไหวเกินความสามารถ ) ถ้ามีค่าใช้จ่ายในการติดต่องานเกิดขึ้น อาจเรียกค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นจริงกับผู้รับช่วงงานต่อได้ แต่อย่าเรียกมากโอเวอร์เกินเหตุ
     จนสร้างความลำบากให้กับคนรับช่วงงานต่อ อย่าลืมนะคับถ้าคนรับงานรับไปแล้วทำไม่ได้ ความเสียหาย ย่อม-วกกลับ มาหาคนส่งงานอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้

3.  อย่าจุกจิก การส่งงานเพื่อหาคนรับช่วง ควรส่งไปทั้งก้อน อย่าตัดเป็นส่วนๆแยกทำ เช่น เก็บส่วนแรกไว้เพื่อทำเพราะง่าย  ส่งช่วงกลางซึ่งยากให้คนอื่นทำ ส่วนท้ายทำเองอยากประหยัดเงิน
     ระวังงานทั้งหมดจะเละนะคับ คนรับไปทำก็กลัวจะแก้งานไม่จบ จะไม่แก้ก็ไม่ได้ หรือยิ่งแก้ก็ยิ่งเละ ระวังนะคับ และจะคุมโทนของเรื่องทั้งหมดไม่ได้ …

4. อย่าคาดหวังเกินความต้องการ  จำไว้ว่า ไม่ว่าคุณจะมอบหมายงานให้ใครรับไปทำ ก็ไม่สามารถทำได้ดีเท่าที่เราทำ  เช่น ทำไมไม่สโลว์ตรงนี้อารมณ์กำลังได้ , ช่วงนี้ไม่สำคัญก็เร่งสปีด 
    และ ….( อีกมากมาย ).. " …ถ้าอยากได้งานดีเหมือนที่เราทำ เราต้องทำเอง .." ( ทำเองชอบเอง ) เรื่องราคาอีกเรื่องที่ต้องพูดถึง ยิ่งงานที่ได้ราคามาน้อย หรือตำ่กว่าความเป็นจริง
   ยิ่งต้องระวังให้มาก พูดง่ายๆก็คือ ไม่ควรคาดหวังอะไรมากขึ้นอีกเท่าตัว เช่น ราคาตลาด 10 บาท แต่เรามีงบ 5 บาท ต้องการคนเก่งมีฝีมือ ไม่ควรตั้งกฏเกณฑ์อะไรเลย 
   และหรือถ้าพี่คนเก่งรับงานไปแล้วเมื่อถึงเวลาจริงมาไม่ได้ก็ห้ามโกรธหรือไปต่อว่าใดๆ เพราะงานที่งบน้อยรับได้ถ้าว่าง แต่เมื่อถึงเวลาจริงมีงานที่งบมากกว่ามาจ้าง ( งบปกติที่เขาจ้าง )
   สามารถปฏิเสธงานที่งบน้อยกว่าได้ทันที ฉนั้น คนที่ส่งงานให้กับคนรับช่วงงานต่อ ควรมีคนสำรองเอาไว้เผื่อพี่คนเก่งไม่มา หรือควรฝึกน้องใหม่ให้ทำงานเฉพาะที่ง่ายและไม่ซับซ้อน
   เพื่อที่เราสามารถจะเรียกใช้ได้ในยามจำเป็น ...( ไม่ต้องเก่งมาก ) และต่อข้อนี้เลย...

5. อย่าทวงบุญคุณต่อเนื่อง หลายคนรับงานงบน้อยมาทำ ด้วยความเกรงใจ หรือมีบุญคุณระหว่างกัน (ซึ่งคนอื่นไม่รับรู้ด้วย ) เช่น พ่อตาให้งานมาทำแต่ไม่จ่ายเงิน , เจ้านายเก่าเรียกใช้
   ให้ทำงานฟรี แล้วนำบุญคุณนั้นมาบีบให้คนรับช่วงงานต่อ ต้องเกรงใจไปด้วย เช่น มีงบอยู่แค่นี้ ผมต้องออกเงินเองนะ จะมาเอาอะไรกับผมอีก....( เฮ้อ เกี่ยวอะไรกับตูคนรับงานฟะ..) 

สรุป1. การส่งงานควรระวังคำพูด พูดให้ไพเราะเข้าไว้ พี่คนเก่งอาจสงสารและเห็นใจช่วยเหลือ ตัวเองไปไม่ได้อาจแนะนำคนอื่นให้ไปช่วยก็ได้..
2. การเก็บค่าหัวคิว ระวังอย่าเก็บมากเกินความเป็นจริง คนรับช่วงงานต่ออาจทำไม่ได้ ความเสียหายจะย้อนเกิดกับเราได้...
3. อย่าจุกจิกมากเกิน อันไหนเราไม่ชอบแต่ลูกค้าโอเคก็ผ่านเถอะ การเป็นคุณละเอียด นามสกุลถี่ถ้วน ทำบ่อยๆงานต่อไปจะไม่มีใครมาช่วย...
4. จ้างคนอื่นทำย่อมไม่ดีเท่าเราทำ อยากได้งานดีต้องทำเอง จ้างเขาทำต้องทำใจคับ...
5. บุญคุณหรือความลำบากที่เรามี อย่านำไปทับถมคนรับงาน ผู้ซึ่งไม่เกี่ยวอะไรด้วย ผลกระทบจะกลับมาที่งานเหมือนกัน...

นี่คือตัวอย่างที่ไม่ควรทำในการรับส่งงานที่พบเห็นประจำ ( ใครมีนอกจากนี้เขียนมาเพิ่มเติมก็ดีนะคับ ) วันนี้สิทธิส่วนบุคคลก้าวไกล แต่ละคนมีเหตุและมีผลในการรับส่งงาน 
- ถ้าคนส่งซับงานต่อแล้วคนรับงานไม่รับ ก็อย่าไปถือโทษโกรธเขาเลย ในเมื่อคุณมีสิทธิเลือกที่จะจ้างใคร เขาไม่รับเราก็ไปจ้างคนอื่นต่อ มีมากมายตั้ง 3 พันกว่าคน 
 - ในทางกลับกันคนรับก็มีสิทธิที่จะเลือกรับงาน จะทำหรือไม่ทำก็ได้ และถ้าไม่รับก็ไม่ควรไปพูดถากถางคนส่งงาน แม้จะผิดที่ให้งานงบน้อย ( งบมากทำเอง ) 
      แต่ส่วนดีที่เขานึกถึงและให้งานเราทำก่อนใคร ก็ถือว่าเป็นคนดีมีนำ้ใจคนหนึ่ง ถ้าไม่ลำบากก็ช่วยๆกันไปแล้วก็คอยบอก คอยสอนให้น้องใหม่ได้รับรู้ ( คนวงการเดียวกันเองทั้งนั้น )…

จริงๆแล้วในการรับและส่งงาน สำหรับพี่คนเก่งในวงการจะไม่ค่อยทำหน้าที่เป็นตัวกลางเท่าใดนัก เพราะได้ไม่คุ้มเสีย ถ้ารู้ว่าทำไม่ได้หรือไม่อยากทำ จะแนะนำคนอื่นให้คุยกับลูกค้า
      โดยตรง สำหรับน้องใหม่ที่รับงานมาแล้วส่งต่อ( ด้วยเหตุผลใดก็ตาม ) ควรระวังเรื่องค่าใช้จ่าย พยายามคิดราคางานในความเป็นจริง ( ราคาตลาด ) จะช่วยแก้ปัญหาได้ทุกเรื่อง
      เพราะถ้าคนรู้จักไม่ว่างเราก็สามารถจะส่งต่อให้ใครก็ได้ แต่ถ้ารับงานมาในราคาตำ่กว่าตลาด การหาคนรับช่วงอาจลำบาก และจะมีปัญหาตามมาไม่รู้จัก คนที่สบายที่สุดคือตัวลูกค้า
      ได้งานถูกดี เหมือนคำพังเพยที่ว่า ...นั่งอยู่บนภู ดูคนทะเลาะกัน... 

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 3 คะแนน ความดี +3 ซ่อน
zanodaz ความดี +1 2013-05-06 ขอบพระคุณมากครับ อาจารย์ ^_^
gooddream ความดี +1 2012-02-22 -
maprang ความดี +1 2012-02-22 -

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
2511
ความดี
4810
เครดิต
4745
จิตพิสัย
4089
จังหวัด
เห็นด้วยครับ
เงิน
9242
ความดี
5132
เครดิต
5013
จิตพิสัย
7529
จังหวัด

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2586
ความดี
2215
เครดิต
2176
จิตพิสัย
2747
จังหวัด
เงิน
2800
ความดี
4360
เครดิต
4000
จิตพิสัย
7415
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-02-22
การส่งต่องาน อันตราย..หากคนรับไมาทำ  สุดท้าย ท่านจะมีกระทู้ม่าม่า....อย่างป๊ม ครับ   อิอิอิอิ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้