สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2096เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

The Last Answer

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14599
ความดี
12923
เครดิต
12551
จิตพิสัย
17024
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คำตอบเดียว และคำตอบสุดท้าย
    มันไม่ใช่งานที่ดีที่สุด แต่มันเป็นนงานเล็กๆ ทำด้วยคนๆคนเดียว คือผม ตั้งแต่กระบวนการเขียนบท กำกับ ถ่าย และตัดต่อ ที่สำคัญ ทำงานชิ้นนี้เพียงแค่ 1 วัน
     จากการนั่งอ่านข้อมูลนเวบ สังเกตุเห็นน้องๆหลายคนมีปัญหาในการทำงาน และมักมีเหตุผลอยู่เสมอว่าโดนจำกัดด้วยเวลา และทีมงาน งานนี้ก็เลยฉายเดี่ยว ผลงานออกมาจากที่ไม่ค่อยมีประสบการณ์ในการถ่ายเลย ได้แต่จ้างทีมงานตลอด มีโฟกัสหลุดบ้าง ด้วยข้อแม้ของเวลาและทีมงานซึ่งยากต่อการควบคุม  แต่เราทำงานเสร็จครับ
     *** กระบวนการทำงานของผม****
     ผมได้พูดคุยกับเพื่อนซึ่งเป้นเจ้าของงานแต่ง เค้าพยายามเล่าเรื่องที่ีในความทรงจำ ทั้งสองคน  หลังจากที่ได้คุยเสร็จ ผมก็นั่งคิด story ในการเล่าเรื่อง ตั้ง 9 ปีแน่ะ ที่เค้ารักกัน เรื่องราวมันเยอะมาก
คิด story เสร้จก็จัดแจงเขียนบท  เขียนบทเสร็จ ก็เดินไปคุยกับเจ้าของงาน และนัดวันถ่ายทำ มีช๊อตยากอยุ่นิดหน่อย จะทำงัยดีว้า หาทางแก้ใว้ในหัวก่อน
     เช้าวันรุ่งขึ้นนัดถ่ายทำ เตรียมอุปกรณ์ ด้วยการโทรยืมเพื่อนๆ จัดแจงเสร็จก็ลุยเลย
     location วันถ่ายทำก็หลายที่น
     สวนเสรีไท 41
     สวนรถไฟ
     หน้าหมอชิต
     หน้าราม
     หลัง abac
    ทุกอย่างไปได้ดี เจ้าบ่าวกับเจ้าสาวทำได้บ้างไม่ได้บ้าง เพราะไม่รู้เรื่องงานพวกนี้เลย  ค่อนข้างควบคุมงานตรงนี้ยากมาก แต่ก็คิดในใจว่าต้องแก้ใขในกระบวนการตัดต่อ  สุดท้าย เราทำงานในขั้นตอนแรกเสร็จ กลับมาลุยในห้องตัดต่อเลย

สุดท้ายก็อยากบอกน้องๆที่ยังไม่มีประสบการณ์นะครับว่า อย่าไปกลัว กับงานพวกนี้ ให้คิดก่อนจะทำ ก่อนจะถ่าย คิดให้จบม้วนก่อน ถ้าโดนด้วยข้อจำกัดหลายๆอย่าง ผมเชื่อว่า ทุกคนทำได้ครับ ถ้าพยายาม ส่วนผม เริ่มหลงไหลงาน production ข้างนอกกับเค้าบ้างแล้วล่ะ สนุกดี มันส์ดี ผมเชื่อว่างานชิ้นต่อไปของผมต้องดีกว่านี้แน่ๆ  เวลากับทีมงานผมจะมองข้ามไปบ้าง ตามเงื่อนใขที่ลูกค้าเสนอมาครับ
กล้องที่ใช้ 500d ครับ

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
rotcerid ความดี +7 2012-04-22 -

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
113
ความดี
143
เครดิต
77
จิตพิสัย
222
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-04-23
ผมดูจากงานที่พี่ทำเเละมีข้อจำกัดหลายๆอย่าง ผมเเทบไม่เห็นข้อจำกัดอะไรเลยในเนื้องาน อาจเป็นเพราะว่าความอยากทำ การลงมือทำ การวางเเผนที่ดี มันทำให้งานมีพลังมากขนาดนี้ เป็นกำลังใจให้น่ะครับ เเละขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆเเละเเรงบันดาลใจครั้งนี้ครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
kailek ความดี +7 2012-04-23 แทนคำขอบคุณที่ไม่มองข้าม
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
14599
ความดี
12923
เครดิต
12551
จิตพิสัย
17024
จังหวัด
เห็นงานชาคริต ขั้นเทพ สไตล์คล้ายกัน แต่ดีนะที่เราปล่อยก่อน ไม่งั้นโดนข้อหาว่าลอกเลียนแบบชัวร์เลย ที่สำคัญมือไม่ถึง ฮี่ๆๆงานมีสไตล์แล้ววุ้ย สใตล์ชาคริต
[ แก้ไขล่าสุดโดย kailek เมื่อ 2012-04-23 09:53 ]
เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด

เพื่อนผมคนนี้ กำกับหนังครั้งสุดท้าย คือตอนทำที4 เกือบสิปปีมาแล้วก็ว่าได้

กลับมา กำกับ อีกครึ่งถ้ามองข้ามงานเทคนิคทั้งหมดไป

ก็เล่าเรื่องได้ตามโจทย์ สมที่พ่อแม่ ขายยางพารา ส่งเรียนทางนี้

ท้ายนี้ด้วยความที่นานๆทำที ย่อมได้ความคิดเห็นจาก เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ

เพื่อนผมเป็นคนซื่อๆ ไม่มีพิษภัย อารมณ์คนภูธร ปากกัดตีนถีบ

จนเป็นเจ้าของร้านซ่อมคอม และ รับตัดต่อด้วย ร้านอยู่บางปิ

ถ้าช่วยมาสะท้อนความคิดเห็น หลังดูจบ ไม่ว่าจะชม หรือ ติ

มีค่าทั้งนั้น พวกเราโตมาในยุคที่ ผู้คนถกเถียงกันแบบปรัชญา

เพราะฉนั้นรับได้ทุกอย่าง ไม่แน่ใครเม้นดีๆ โดนๆ

คอมเสียมีปัญหา ยกไปร้านเพื่อนคนนี้ รับรองไม่มีโดนฟันหัว

ขอบคุณค้าบบบบบ ฝากงานกำกับ ที่เพื่อนตั้งใจมากๆไว้ด้วย

[ แก้ไขล่าสุดโดย rotcerid เมื่อ 2012-04-22 19:20 ]
kailek ความดี +5 2012-04-22 ขอบคุณครับป้อม
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1452
ความดี
857
เครดิต
719
จิตพิสัย
1354
จังหวัด
พยายามได้ดีครับยินดีด้วย
kailek ความดี +5 2012-04-22 แทนคำขอบคุณ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้