สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 17956เข้าชม
  • 28ตอบกลับ

เครื่อง Mac  กับ  เครื่อง Pc  ใช้งานตัดต่ออันไหนดีที่สุด

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1419
ความดี
694
เครดิต
600
จิตพิสัย
833
จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
             ผมใช้โน๊ต intel core 2 duo 2.8 Ghz ram 8  ตัดต่อโปรแกรม เวกัสโปร 9  การตัดต่อก็โอเคนะครับ  แ่่ต่ตอนนี้กำลังจะดูเครื่อง imac มาตัดต่อโดยใช้โปรแกรม เวกัสเหมือนกัน  อยากถามว่า
ระหว่าง  Pc  กับ  imac   มีข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ  

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
9242
ความดี
5132
เครดิต
5013
จิตพิสัย
7529
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
PC ครับ ดีกว่าเร็วกว่าถูกกว่า
เงิน
5122
ความดี
3332
เครดิต
2947
จิตพิสัย
4576
จังหวัด
Mac ครับ เสถียร สตูดิโอใหญ่ๆเปลี่ยนมาใช้Macเกือบหมดแล้ว ราคาแพงกว่านิดหน่อย แต่ ไม่ทำให้วุ่นวายใจ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1024
ความดี
649
เครดิต
597
จิตพิสัย
479
จังหวัด
พิษณุโลก
ใน mac ไม่มี vegas หนิครับ หรือมีแล้ว เห็นที่เค้าใช้พวก finalcutprox ใน imac ก็ค่อนข้างลื่นเลยนะครับ แต่บน macbookwhite ผมนี่สิ ค่อนข้างช้าเลย แต่ก็พอไปได้ครับ แนะนำเป็น imac ไปเลยดีกว่าครับ เสถียรกว่าเยอะเลย หรืออยากแรงมากๆ ก็ลอง macpro ผมก็ไม่เคยลองนะ
เงิน
1895
ความดี
865
เครดิต
690
จิตพิสัย
760
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-05-18
ถ้าอยากใช้ vegas ใน mac ต้องลง os เป็นวินโด้ 7 ครับ แต่น่ะนำว่าถ้าใช้ mac แล้ว ใช้ final cut pro x

ดีกว่าใช้ง่ายพอๆกันครับ
เงิน
213
ความดี
29205
เครดิต
30232
จิตพิสัย
35008
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-05-18
ผมใช้แมคนะ แต่ใช้ PR ไม่รู้ว่า มีของวีกัสรึยังน่ะครับ

เอาตามความรู้สึกจริงๆนะครับ PC ได้สเปคแรงกว่าในราคาที่เท่ากัน
แต่จอเรตินาของแมค มันก็ให้สีได้สวยน่ะครับ อิอิอิ
แต่เวลาใช้ตัดต่องานระหว่าง PC กับ MAC ความรู้สึกผมผมว่ามันก็พอๆกันครับ (สเปคใกล้ๆกันน่ะครับ)
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2698
ความดี
2104
เครดิต
2261
จิตพิสัย
2068
จังหวัด
นครปฐม
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-05-19
ขโมยความรู้ครับ
เงิน
33105
ความดี
27831
เครดิต
28064
จิตพิสัย
29772
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-05-19
มีทั้ง MAC ทั้ง PC ทุกวันนี้ตัดงานบน PC โปรแกรม EDIUS
แต่...เปิดงานให้ลูกค้าดูบน MAC
สรุปว่าสำหรับผม MAC คือเครื่องประดับครับ   
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
888
ความดี
412
เครดิต
323
จิตพิสัย
557
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2012-05-19
Mac หรือ PC เป็นแค่ตัวระบบครับ ต้องดูโปรแกรมที่เราใช้เป็นหลักว่าใช้ตัวไหนอยู่ถนัดตัวไหน บางตัวก็มีเฉพาะใน Mac (อย่าง Final Cut หรือ FCPX, Motion ฯลฯ) บางตัวก็มีเฉพาะใน PC (อย่าง Edius ฯลฯ) ข้อดีข้อเด่นก็ต่างกันไปตามแต่ผู้ผลิตจะออกแบบมา งานสวยไม่สวย ดีไม่ดี ไม่ได้อยู่ที่ Mac หรือ PC ครับ เอาที่เราถนัดดีที่สุด แต่ทั้งสองแบบถ้าเงินถึงก็ได้ spec สูง เครื่องแรง ก็ตัดได้ลื่นทั้งคู่ครับ

PC ได้เปรียบในเรื่องความยืดหยุ่นในการเลือกใช้ของมาประกอบได้ คุมค่าใช้จ่ายได้ง่ายกว่า แต่วุ่นวายกับการประกอบ+การติดตั้งระบบหน่อยนึง / แต่ Mac ได้เปรียบตรงถูกออกแบบมาแล้วอย่างดี ทั้งรูปลักษณ์และความสะดวกอื่นๆ และตัวระบบ OS เองก็เป็นระบบที่ถูกออกแบบมาให้ทำงานเฉพาะกับอุปกรณ์ที่ประกอบมาโดยตรง ดังนั้นความเสถียรภาพในการทำงานก็อาจจะเป็นอีกข้อนึงที่น่าจะได้เปรียบ (ตัว PC สามารถทำงานได้กับอุปกรณ์ได้หลากหลาย แต่ก็ตามมาด้วยขนาดของระบบ และการออกแบบเผื่อรองรับ หรือ compatibility ไว้ ซึ่งถ้าเราใช้ร่วมกับอุปกรณ์ต่อพ่วงหลากหลายยี่ห้อที่ driver ทำงานร่วมกับระบบไม่สมบูรณ์ก็อาจจะเกิดปัญหาเรื่องความไม่เสถียรภาพได้ง่ายครับ)

ถ้าอยากให้ลื่นๆ มองลึกลงอีกน่าจะไปดูเรื่องของ พวกหน่วยความเร็ว CPU / ขนาดหน่วยความจำที่เหมาะสมกับขนาดงาน / การ์ดแสดงผลที่เหมาะสมกับงาน / ฮาร์ดิสที่ใช้ทำงาน ฯลฯ พวกนี้มีผลโดยตรงกับการทำงาน ถ้ามาก็ต้องมาครบๆ อย่าง CPU แรงๆเทพๆ ถ้าหน่วยความจำน้อยไปไม่เหมาะกับงานก็ไปไม่เป็นเหมือนกันครับ / หรือ CPU แรง หน่วยความจำเยอะ แต่วิ่งงานบนฮาร์ดดิส USB จีนตัวละ 100-200 อันนี้ก็ลำบากเหมือนกันครับ ต้องมากันครบๆถึงจะได้ประสิทธิภาพเต็มเม็ดเต็มหน่วย

โชคดีครับ
เงิน
6367
ความดี
4587
เครดิต
4789
จิตพิสัย
7596
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2012-05-19
มองด้านซอกหลืบบ้าง เรื่องโปรแกรมลืขสิทธิ์ 55

โปรแกรมทางฝั่ง PC หลายตัว รวมทั้ง Premiere ด้วย มักจะชอบอ้างอิงจากเครื่อง
หมายความว่า ลงโปรแกรมแท้จากเครื่องนี้แล้ว พอ register ผ่านเครื่อง ก็จำเครื่องนี้ไว้
ทำให้แผ่นเดียวกัน ไปลงกับเครื่องอื่นๆไม่ได้

แต่โปรแกรมทางฝั่ง Mac เช่น Finalcut จะอ้างอิงจาก ID ผู้ซื้อ
เพราะฉนั้น โปรแกรม 1 ตัว จะลงได้หลายเครื่อง แต่จะใช้งานพร้อมกันไม่ได้
เหมาะสำหรับ บางคนที่ มี iMac ไว้ที่บ้าน มี  MBP ไว้สำหรับทำงานนอกบ้าน
หรือ วันใดเปลี่ยนเครื่อง จะไม่ต้องยุ่งยากเรื่องการโอนย้ายกรรมสิทธิ์
เงิน
1419
ความดี
694
เครดิต
600
จิตพิสัย
833
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2012-05-21
รับทราบข้อความครับ  
เงิน
8819
ความดี
8807
เครดิต
9368
จิตพิสัย
7599
จังหวัด
ชลบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2012-05-23
Mac ครับ ปัญหาน้อยกว่า Pc งานด้านมัลติมีเดัย ใช้ Mac ดีกว่า ครับ ผมก็เล็งไว้เหมือน กัน Pc  ทำงานทีไรหงุดหงิดทุกที ต้องมีปัญหาทุกครั้งไป เเต่อันนี้ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ อิอิ (PC เก็บไว้เล่นเกม ฮร่าๆๆ)
เงิน
19900127
ความดี
5226
เครดิต
5675
จิตพิสัย
5095
จังหวัด
สมุทรสาคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2012-05-24
สาเหตุที่นิยมใช้แม็คในงานด้านตัดต่อกราฟฟิก นะครับ

ฝั่ง hardware
อยู่ที่ตัวจอ Retina Display ของแม็คครับ  ใครเจยใช้ตัดงานแล้วจะรู้  จอจะคมไปไหน ยิ่งจอสำหรับตัดต่อ 30นิ้วขึ้นหละก็ บอกได้คำเดียวว่า อลังการ !!
เครื่อง mac มี พอท์เชื่อมต่อบางประเภทที่เหนือกว่า เช่น I-link    Firewire  แต่ในเครื่อง pc ปกติเดียวนี้เริ่มมีมาเหมือนกันแล้วหละ

ฝั่ง software
-mac_OS ระบบปฏิบัติการที่ยังไม่ ไวรัสและมัลติแวร์ (ดูแลง่ายนั้นเองไม่เอ๋อบ่อย)
-mac_O.ใช้งานง่ายกว่า windows_OS ในด้านคีย์บอร์ดที่ออกแบบมาเพื่อใช้งานง่าย(สำหรับคนที่ชินแล้วเท่านั้น)
ใช้งานไปนานๆ mac_OS ไม่ช้าลงเหมือนทางฝั่ง windows_OS เำพราะไม่ค่อยมี้เซอวิสหรืแแคชโปรแกรมอะไรรันอยู่เลย(windows7 พัฒนาดีขึ้นในเรื่องนี้)

ส่วนเรื่องของความแรงนั้น ขอบอกว่า ทางฝั่ง PC โมได้แรกกว่าแม็คถ้าเทียบในราคาเดียวกันครับ
และ MAC อัพเกรดเพิ่มยุ่งยากกว่าที่ฝั่ง windows_OS มาก เนื่องด้วยข้อจำกัดของ รุ่นอุปกรณ์ ที่รองรับ  mac_OS

โดยรวมแล้ว
-mac_OS เหมือนเกิดมาเพื่องานกราฟฟิคตัดต่อโดยเฉพาะ  แบบว่าทำอย่างอื่นก็ได้แต่ยังไม่เหมาะ
-windows_OS เหมาะสำหรับทำงานได้หลายๆอย่างหลายๆสิ่ง  มีอะไรที่ทำได้มากกว่าแม็คเยอะโดยเฉพาะงานด้านอื่นที่ไม่เดี่ยวกับกราฟฟิค ตัดต่อ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2635
ความดี
1874
เครดิต
1678
จิตพิสัย
1884
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2012-05-24
ตัดต่อมา8ปี ใช้เครื่องตัดPC+Software+การ์ด ราคาหลัก 5แสนถึงหลักล้านก็เคยมาแล้ว
เริ่มใช้ แมค+Software จริงจังราคาหลักแสนกว่าๆมาประมาณ 3 ปี
ด้วยความสัตย์จริง แมคเสถียรกว่าเยอะมาก ที่ทำงานใช้พีซี ซื้อมาราคาแพงกว่าแมค เวลาเรนเดอร์หรือโยนฟุตเทจโอเคพีซีแรงกว่า แต่สุดท้ายความสบายใจผมให้แมค ไม่ต้องกังวลว่าเครื่องจะค้าง เครื่องดับ ไวรัสกิน เปิดหลายโปรแกรมเครื่องหนืด และปัญหาอีกหลายอย่างที่เรารู้ๆกันอยู่ เอาเป็นว่าถ้าทำงานอยู่แล้ววินโดว์มันค้างทำให้งานผมหาย ถ้าฟ้องได้ผมฟ้องไปแล้วละ...

สำหรับผม
PC / เอาไว้เล่นเกมส์ + ทำงาน After Effect ก็ปลั๊กอินมันเยอะอะ
Mac / ตัดต่อ+ทำSound+ทำเงิน

นี่ยังไม่นับประโยชน์จากงานถ่ายภาพนิ่งนะ
เงิน
1419
ความดี
694
เครดิต
600
จิตพิสัย
833
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2012-06-06
ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำ้  ความรู้ที่เพื่อนๆให้มาทุกๆคนนะครับ  สรุปว่าผมว่าจะลองดู Mac  บ้างเหมือนกันเพราะตัดต่อใช้ PC มาประมาณ 3 ปี ยังไม่เคยใช้ Mac ได้ผลเป็นอย่างไรจะนำ้ข้อมูลมาบอกเพื่อนๆทุกๆคนนะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้