สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 7085เข้าชม
  • 18ตอบกลับ

เรียนมหาลัยเล็กจะสู้กับมหาลัยใหญ่ได้อย่างไร..เรามีคำตอบให้คุณ..

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-19

ผมต้องขอโทษจริงๆ บทความส่วนมากที่เขียน จะเน้นในลักษณะเชิงแนวคิด เพื่อให้คนอ่านไปคิดต่อยอดกันเอง ใครจะคิดอย่างไรก็ได้

ไม่มีถูกไม่มีผิด ขึ้นอยู่กับคุณมองมุมไหนเท่านั้น หลายบทความไม่ได้เขียนให้ละเอียด นั่นเป็นเพราะเนื้อหาบางส่วนยาว 
หรือยากเกินกว่าที่จะทำความเข้าใจได้ในเวลาอันสั้นและอีกอย่างมันไม่ได้อยู่ในประเด็นที่ต้องเขียน ..( ก็เลยขอข้ามไป )..

สำหรับบทความนี้ ผมน่าจะลงลึกแยกย่อยออกเป็น 4 ม. คือ ม.จิ๋ว , ม.เล็ก , ม.กลาง , ม.ใหญ่ และผมก็เขียนระบุไว้ชัดเจนอยู่แล้วว่า
ม.เล็ก คืออะไร มีคุณสมบัติอย่างไรบ้าง สำหรับ ม.ของคุณจ๊อบ ที่ได้อธิบายรายละเอียดมาให้เข้าใจ ไม่มีคุณสมบัติใดเลยที่ตรงกับ ม.เล็ก
นั่นเท่ากับว่า ม.คุณจ๊อบ จัดอยู่ในประเภท ม.ใหญ่ เพียงแต่ในโลกแห่งความเป็นจริง มี ม.ที่ใหญ่กว่าเท่านั้น...

แต่ถ้าจะถามว่า ม.จิ๋ว แบบที่ผมเขียนมีไหม ยืนยันว่ามี เพราะผมคนหนึ่งล่ะที่เรียนมาใน ม.ลักษณะนี้ และด้วยเทคโนโลยีในปัจจุบัน

ที่ทำให้ทุกอย่างทำงานง่ายขึ้นแต่ใช้เวลาน้อยลง( ค่าใช้จ่ายก็น้อยลงตามไปด้วย ) ม.ต่างๆในปัจจุบันได้เริ่ม พัฒนาตัวเองให้สูงขึ้น
 ม.จิ๋วพัฒนาเป็น ม.เล็ก , ม.เล็กพัฒนาเป็น ม.กลาง, ม.กลางพัฒนาเป็น ม.ใหญ่ ..ถามต่อว่า ม.ใหญ่ ทำอะไรอยู่ ถ้า ม.ใหญ่อยู่เฉยๆ
 นั่นแสดงว่า ทุก ม.กำลังพัฒนามีคุณภาพที่สูงขึ้น ( 1 ขั้น ) ถูกหรือไม่?

แต่ถ้า ม.ใหญ่ไม่ยอมแพ้ พัฒนาก้าวขึ้นไปอีก 2 ช่วงตัวล่ะ ( 2 ขั้นเลย) นั่นแสดงว่า ทุก ม.กำลังถอยล้าหลังไปอีก1 ช่วงตัว ใช่หรือไม่?

ในระยะเวลา5 ปีที่ผ่านมา วงการหนังไทยจะสังเกตุเห็นได้ชัดเจน ผู้กำกับหน้าใหม่ วัยละอ่อน ตบเท้าเดินเข้าวงการมาก 
จนจำชื่อแทบไม่ได้ แถมหนังแต่ละเรื่อง ไปประกวดได้รางวัลมากมายที่ต่างประเทศ สร้างชื่อเสียงให้กับประเทศไทยเพียบ
 มีใครลองไปสืบค้นหาประวัติผู้กำกับหน้าใหม่ ว่าจบมาจาก ม.ไหน ...เราทิ้งเป็นปริศนาให้คุณคิดเป็นการบ้าน..

ณ วันนี้ ลองดูรอบตัวคุณ ผมเชื่อแน่ว่า จะต้องมีญาติพี่น้องคนใดคนหนึ่งที่เรียนคณะนิเทศ หรือสื่อสารมวลชนทางใดทางหนึ่ง...

ถ้าสมมติให้ผมเป็นเจ้าของ ม.ใหญ่ 
ผมขอตั้งชื่อ ม.p0p-it
 ( อย่าซีเรียสนะคับ เรื่องทั้งหมดเป็นเรื่องสมมติขึ้นทั้งสิ้น )
- เริ่มแรกผมรับสมัครคนเก่ง เรียนฟรีเลย แต่มีข้อแม้ว่า ทุกปีต้องประกวดชนะรางวัลใดรางวัลหนึ่ง ทุกอย่าง ม. p0p-it ออกค่าใช้จ่ายให้
  รวมทั้งเครื่องมือ อุปกรณ์ทาง ม. สนับสนุนเต็มที่ ...เมื่อชนะได้รางวัล ต้อง ปชส.ว่าเป็นนักเรียนของ ม.  p0p-it ( ไม่ชนะ ต้องจ่ายค่าเรียน )..
- ดารานักแสดง เรียนฟรี ไปแสดงหนัง ละคร ให้สัมภาษณ์สื่อใด ต้องบอกทุกครั้ง ว่าเรียนที่ ม. p0-it ...

เอาแค่ 2 ข้อเท่านั้นพอ ( นอกนั้นเป็นความลับทางธุรกิจ )  ใครเป็นคณะกรรมการตัดสินการประกวด จะเข้าใจปัญหาเหล่านี้ดี
 ทุกครั้งที่มีการประกวด จะมี ม.ใหญ่เหล่านี้ ตบเท้าเข้าประกวดเพียบ ทุกคณะ ทุกประเภท ทั้งสวยงาม ทั้งมีคุณภาพ เยอะจนน่าตกใจว่า
  ม.เล็กที่อยู่ต่างจังหวัดห่างไกล จะทำงานประกวด ชนะได้อย่างไร?....( ในเมื่อด้อยกว่า ม.ใหญ่ ในทุกๆด้าน )..

...การสอนในมหาวิทยาลัย คือ การสอนทางด้านทฤษฏี  สอนเพื่อให้รู้...เมื่อรู้แล้วก็จะทำเป็น ..เมื่อทำเป็นแล้วก็อยากจะทำ...
...แต่การสอนในชีวิตจริง    คือ สอนให้เข้าใจในการปฏิบัติงาน จากรุ่นพี่ผู้มีประสบการณ์ตรง สู่รุ่นน้องที่พร้อมจะรับ...

... สรุป ...คิดอะไรให้เป็น ( ทางทฤษฏี )....ทำอะไรให้ได้ ( ทางปฏิบัติ )

[ แก้ไขล่าสุดโดย p0p-it เมื่อ 2012-08-20 01:06 ]
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-20
จริงด้วยครับอย่างที่บอกไว้ว่า บางอย่างที่ข้ามไปทำให้เกิดความเข้าใจผิดได้
ประเด็นของผมที่เลือกจะมาโพสเพื่อออกความเห็นนั้น ไม่ได้ต้องการเพื่อจะปกป้องสถาบันของตัวเอง
แต่ผมหมายถึงในทุกสถาบันไม่ว่าจะจิ๋ว เล็ก กลางหรือใหญ่ก็ตาม
อีกทั้งยังหมายรวมถึงครูบาอาจารย์หลายท่านตามสถาบันต่างๆนั้นด้วย
เพียงแต่เลือกเอาสถาบันของผมมาเป็นตัวอย่างเท่านั้น

สำหรับผมสถาบันที่สอนเรามา ไม่ว่าจะขนาดใดก็ตามนั้น ถือว่ามีบุญคุณต่อเราเป็นอย่างมาก แม้ว่าใครที่จบออกมาแล้วจะมาโทษว่า
ที่เราไม่ได้ดีขนาดนั้นเพราะเราไม่ได้เรียนสถาบันใหญ่ ดังนั้นประเด็นนี้ผมถือว่าควรให้ความสำคัญ เพราะสำหรับผมมันคือการเนรคุณ
หากตัวเราเองยังไม่รักสถาบันที่เราเรียน ก็ไม่น่าแปลกล่ะครับที่ใครคนอื่นจะมองว่าสถาบันเราไม่ดีพอสู้สถาบันคนอื่นไม่ได้

อาจารย์ที่สอนจะมีความรู้มากกว่าแค่นักเรียน หรือจะมีคอนเนคชั่นน้อยอย่างไรก็ตาม เขาก็เป็นคนสอนเราถ้าไม่ได้เขาเราก็ไม่รู้ ดังนั้นผมว่าข้อนี้ก็สำคัญ
ถ้าไม่จำเป็นอย่าไปอ้างถึงดีกว่า

และที่ผมบอกว่าของแบบนี้สุดท้ายมันอยู่ที่ตัวบุคคล ยกตัวอย่างเช่น
สถาบัน TDF มีห้องสมุดและครูอาจารย์มากมายสิงสถิตย์อยู่ วันหนึ่งมีนักเรียนถามคำถามเดิมหลายครั้ง จนอาจารย์บอกว่าลองไปหาข้อมูลในห้องสมุดดูก่อนมั้ย
แล้วงงอะไรค่อยมาถาม นักเรียนกลุ่มนึงเลือกที่จะทำตามที่อาจารย์บอกคือไปค้นข้อมูล
นักเรียนอีกกลุ่มเลือกที่จะมานินทาลับหลังว่า อาจารย์ทอดทิ้งลูกศิษย์ ไม่ให้ความรู้
บุคคลแบบไหนจะได้ความรู้มากกว่ากัน ดังนั้นผมถึงบอกว่ามันอยู่ที่ตัวเด็กด้วย ไม่ใช่สถาบันอย่างเดียว ตราบใดที่ตัวคุณเองไม่หัดเริ่มจะลุก ก็นั่งต่อไปเถอะ
อยากได้อนาคตแต่ไม่ดิ้นรน ก็หาโดเรม่อนให้เจอแล้วนั่งไทม์เเมชชีนไป
ผมเชื่อว่าเด็กสถาบันใหญ่เขาก็ไม่อยู่นิ่งหรอกครับ ผมว่าเขาก็เรียนเพิ่มเติมเหมือนกัน
คนบางคนที่ผมรู้จักไม่ได้เรียนด้านนี้มา ยังทำงานด้านนี้ได้เลย เพราะเค้าไขว่ขว้าหาความรู้เพิ่มไม่เห็นเกี่ยวกับคณะ อาจารย์ สถาบันสักนิดเดียว

ในตอนแรกผมเข้าใจบทความนี้ต้องการสื่อให้เห็นถึงว่าการที่เราพยายามเรียนรู้จากที่อื่นนอกจากสถาบันเพิ่มจะทำให้เราพัฒนา ซึ่งมันใช้ได้กับทุกสถาบัน
แต่ที่รู้สึกแย่เพราะเอาขนาดของสถาบันและครูบาอาจารย์มาเกี่ยว
ยิ่งคอมเม้นหลังเริ่มรู้สึกว่าไม่เกี่ยวกับการเรียนเพิ่มเติมนอกสถาบันแล้ว เริ่มเป็นเรื่องของเส้นสายซึ่งผมอาจจะคิดไปเอง
อาจเพราะตัวผมถูกสอนให้รู้จักคุณคนละมั้งครับเลยอ่านแล้วไม่ค่อยสบอารมณ์
แต่อย่างที่ จขกท บอกมันไม่มีผิดไม่มีถูก ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะมองมุมไหน พอดีผมดันมองมุมนี้พอดี
ยังไงก็ตามผมยังคงยืนยันว่าไม่ได้อยากดราม่า
แค่เสนอความคิดเห็นในมุมมองผมแค่นั้นเอง
ยังไงผมฝากด้วยละกันนะครับ
เพราะสิ่งหนึ่งที่คนทำสื่อควรจะมี คือการทำให้คนดูเข้าใจ เพราะคนดูไม่ใช่คนทำจะไม่เข้าใจทุกอย่างเหมือนคนทำ

ขอบคุณครับ

[ แก้ไขล่าสุดโดย job4922 เมื่อ 2012-08-20 02:32 ]
เงิน
518
ความดี
466
เครดิต
407
จิตพิสัย
2582
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-20
กระทู้นี้โดนบล็อค ระบบจะซ่อนข้อความหรือไฟล์แนบอัตโนมัติ สามารถมองเห็นได้เฉพาะผู้ดูแล!
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
429
ความดี
1391
เครดิต
1501
จิตพิสัย
1550
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2014-06-14
ความรู้ทั้งนั้นๆๆๆ ว้าวๆๆๆๆๆ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้