สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 17733เข้าชม
  • 18ตอบกลับ

ขอคำแนะนำเรื่องไมค์ Condenser กับ Dynamic หน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2275
ความดี
1022
เครดิต
623
จิตพิสัย
756
จังหวัด
ชลบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2012-09-25
ตอบกลับโพส 1 โพสของ (airman026)
โอ้วว...ราคาแพงจังเลยครับ...
ขอบคุณครับที่แนะนำคราบบบ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-03
หาโซฟาหรือโต้ะเก้าอี้มาแต่งห้องก็ได้ครับ มันลดการสะท้อนของเสียงได้เยอะ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1437
ความดี
3975
เครดิต
4592
จิตพิสัย
2644
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-04
สำหรับผม แนะนำไมค์ Condenser ประเภท USB ครับ เนื่องจากเซตง่าย ค่าใช้จ่ายต่ำ และหลายๆรุ่นออกแบบมาให้ใช้งานได้หลายๆด้าน

Audio Technica AT2020

Blue Yeti

Samson G-Track

ตัวเหล่านี้ เมื่อเข้าใกล้กับปากแล้วลดระดับเสียงอัดลง เสียงรบกวนภายนอกจะอยู่ในเกณฑ์ต่ำมาก สามารถใช้งานได้สบาย เนื่องจากรับเสียงแบบ Cardioid  

ไมค์ Dynamic จะมีความไวเสียงต่ำกว่า ทนกว่ามาก ค่าใช้จ่ายในการเป็นเจ้าของต่ำ รวมๆแล้ว โอเคครับ แต่ส่วนใหญ่แล้ว Dynamic จะไม่เหมาะกับเสียงพากย์เท่าไร มักจะเหมาะกับเสียงร้อง หรือเสียง Broadcast มากกว่า

ที่ควรจะดูดีๆก็คือ Polar Pattern ครับ

กรณีใช้ในสถานที่ที่มีเสียงตีกลับมาก มักจะใช้ Super Cardioid , Hyper Cardioid

ซึ่งจะทำให้เสียงรบกวนรอบข้างเข้าน้อยลง

Shotgun จริงอยู่ว่ายิงเป็นทิศทางมาก แต่แพ้เสียงสะท้อนในห้องนะครับ เนื่องจากเสียงสะท้อนจากต่างแหล่ง จะเข้ามาในท่อ ทำให้สะท้อนมาก

ขึ้นอยู่กับการใช้งานหละครับ การใช้งานไมค์ประเภททิศทาง Super,Hyper,Shotgun จะมี Proximity Effect เวลาเข้าใกล้จะเสียงทุ้มขึ้น เหมาะกับบางงาน แต่ก็ไม่เหมาะกับงานบางงานเช่นกัน

Condenser มีอยู่ 3 ชนิดครับ หลักๆ คือ

1.)True Condenser (External Bias) เป็น Condenser ที่มักจะมี ไดอะแฟรม ขนาดใหญ่ แต่ตัวเล็กๆ ก็มี ความไวเป็นเยี่ยมยอด รับเสียงครบหมดทุกย่าน แต่จะมีปัญหากับความชื้น ซึ่งส่งผลต่อประสิทธิภาพของไมค์ แต่เสียงนั้น ขึ้นอยู่กับการออกแบบ ของตัวนั้นๆ ว่าออกแบบมาใช้งานกับอะไร มีทั้งสำหรับเสียงพากย์ อเนกประสงค์ อัดเครื่องดนตรี ซึ่ง มันก็ไม่ได้เจาะจงหรอกครับ บางที ไม่ได้ออกแบบมาใช้งานกับเสียงพูด แต่ดันเสียงดีกับคนนั้นๆ

2.)RF Bias Condenser เป็น External Bias condenser ที่แทนที่จะใช้ Phantom 48V แต่กลับใช้คลื่นความถี่วิทยุแทน ทำให้มีคุณสมบัติทนต่อความชื้นและอุณหภูมิ มักจะมีไดอะแฟรมขนาดเล็ก-กลาง มักจะใช้กับงาน ENG ร่วมกับกล้อง ถ่ายหนัง ถ่ายสารคดี ถ่ายข่าว เนื่องจากต้องลุยได้ทุกสถานการณ์ คุณสมบัติเหมือน True condenser คือ noise น้อยมาก แต่สามารถทำงานลุยๆได้นั้นเอง ตัวอย่างเช่น Sennheiser MKH 416 , Rode NTG-3 นี่คือสาเหตุว่าทำไม ไมค์เหล่านี้จึงแพง

3.)Electret Condenser เป็น Condenser ที่ใช้แผ่นหลังไดอะแฟรม แบบอัดประจุไว้แล้ว ซึ่งสามารถทำงานได้แม้จะไม่มีไฟฟ้า แต่กระแสนั้นน้อยมาก จึงต้องมี FET (ทรานซิสเตอร์ชนิดหนึ่ง) ไว้ขยายให้มัน

ไมค์ชนิดนี้มีราคาถูกที่สุด ทนต่อสภาพแวดล้อมพอสมควร มีตั้งแต่ไมค์สมอลทอล์คมือถือ ไมค์คอมพิวเตอร์ - หูฟัง ยันเป็น shotgun เช่น NTG-2 ,Sennheiser ME66,Rode VideoMic เหล่านี้เป็น Electret จึงมีราคาถูก เสียงอยู่ในเกณฑ์ดี-ดีมาก แต่ก็ยังสู้แบบ RF ไม่ได้ในเรื่อง noise กับ ความถี่การรับเสียง

ขนาดของแผ่นรับเสียง หรือ ไดอะแฟรม มีผลกับ Self noise ครับ ยิ่งเล็ก ยิ่ง Noise เยอะ
[ แก้ไขล่าสุดโดย wangtrirat เมื่อ 2012-10-06 13:47 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
vfspostwork ความดี +10 2012-10-06 ชัดเจน และ กระจ่างมาก ขอบคุณครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-06
ยอดเยี่ยมครับ คุณ wangtrirat

ถ้าจะพอมีเวลา อยากขอให้ช่วยมาร่วมตอบคำถาม ให้ความรู้ และ เผยแพร่ประสบการณ์ ให้เพื่อน ๆ น้อง ๆ จังครับ ...
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้