สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2834เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

พรีเมียร์ ตัดงาน DV เรนเดอร์ และเอกพอร์ต ช้ามากๆ ใครพอรู้สาเหตุบ้างครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8248
ความดี
9133
เครดิต
9002
จิตพิสัย
8280
จังหวัด
อุบลราชธานี

พรีเมียร์ โปร เวลาตัดงาน DV ( ไฟล์ AVI )  เรนเดอร์ และเอกพอร์ต ช้ามากๆ    งาน 3 นาที เรนเดอร์ประมาณ 20 นาที  ถ้าเอกพอร์ตประมาณ 3 ชั่วโมง

ลองลง ver 5  กับ 5.5  เป็นทั้งสองเวอร์ชั่น  ลองลงวินโดว์ใหม่ก็ไม่หายครับ    เครื่องโน๊ตบุ๊ค  CPU I5  แรม 4 GB  

ใครพอรู็วิธีแก้บ้างครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1193
ความดี
464
เครดิต
348
จิตพิสัย
599
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-26
Re:พรีเมียร์ ตัดงาน DV เรนเดอร์ และเอกพอร์ต ช้ามากๆ ใครพอรู้สาเหตุบ้างครั ..
ลองเคลียแรมดูนะครับ
ใส่ effect เยอะไหม?
ขนาด footage?
็็HDD ก็มีส่วนนะครับ
เงิน
8248
ความดี
9133
เครดิต
9002
จิตพิสัย
8280
จังหวัด
อุบลราชธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-10-26
Re:พรีเมียร์ ตัดงาน DV เรนเดอร์ และเอกพอร์ต ช้ามากๆ ใครพอรู้สาเหตุบ้างครั ..

task manager ก็ลองแล้วครับ  ลองลงวินโดว์ใหม่ แล้วยังไม่ลงโปรแกรมอื่นๆเลย
  เอนตี้ไวรัสก็ลองปิด  งานเลเยอร์เดียว เป็นไฟล์ AVI แคปจากกล้อง DV ครับ
  เลยงงมาก  ตอนใช้ cs 3  cs 4 ไม่เป็น
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
384
ความดี
428
เครดิต
341
จิตพิสัย
394
จังหวัด
ปล. เครื่องผม compaq i3 แรม 4G ตัดงาน dv 10 นาที ก็export 10 นาที ใช้ แค่ cs3ตัดซะด้วยครับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
384
ความดี
428
เครดิต
341
จิตพิสัย
394
จังหวัด
ช้าเพราะอะไร อยากรู้ลองกด ctrl+alt+del ดูใน Task Manager เลยครับ ว่าเครื่องใช้งานอะไรบ้าง

ส่วนใหญ่ ถ้าปกติ ตอนแรนเดอร์ จะใช้ ram แต่ตอนexport จะใช้ Cpu

มีโอกาศว่าตอนแรนเดอร์หรือ export เครื่อง กำลังใช้งาน โปรแกรมอื่นอยู่ โดยที่เราไม่รู้

ก็ end process ไปได้บ้างครับ น่าจะเร็วขึ้นครับ

เพราะเรื่องของ file avi ก็ซัพพอทกับโปรแกรมอยู่แล้ว น่าจะไม่เกี่ยวกับ file

หรือไม่ก็พยายามลด layer ของงานลงไปหน่อย ที่สำคัญสร้างโปรเจคให้ตรงกับ footage ถ้าไม่ตรง

ผมแนะนำ แปลงฟายให้ทุก file เป็นฟายเดียวกันทั้งหมด ให้มีส่วนแรนเดอร์ให้น้อยที่สุด แล้วก็จะexport ทันใจเองครับ

*ไม่เก่งแต่ใช้เครื่องห่วยๆตัดงานมาเยอะ ครับ

เงิน
5324
ความดี
2661
เครดิต
2577
จิตพิสัย
2580
จังหวัด
ลำปาง
โนตบุคของผม core2 ram2.5 ลงโปร1.5 เรนเดอร์ dv งาน1ชั่วโมง ใช้เวลาเอ๊กพอทประมาณ1ชั่วโมงเอง ลงวินโดว์7 การแก้ไขเดี๋ยวรอผู้รู้ท่านต่อไป
ขออนุญาติถามต่อหน่อยครับ เมื่อก่อนผมใช้โปร1.5 มันสามารถเอ๊กพอทเป็นframe ซึ่งไฟล์ที่ใได้ก็จะเป็น bmp หรือ jpeg แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้โปร4
ไอ้ export frame มันหายไป ใครพอจะรู้บ้างครับว่าจะทำยังไงที่จะเอกซ์พอทเป็นภาพนิ่งได้ ในพรีเมียร์โปร4
[ แก้ไขล่าสุดโดย preecharvdo เมื่อ 2012-10-26 10:31 ]
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้