สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3240เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

การอัดเสียงจากอุปกรณ์ต่างๆ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
621
ความดี
599
เครดิต
661
จิตพิสัย
776
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
1. MIDI keyboard ต่างจาก  keyboard ทั่วไปยังไงครับ??
2, Condenser Mic ต่อเข้าคอมยังไงครับ
3. Shotgun นี่ก็เป็น Con Mic ประเภทหนึ่งใช่ป่ะครับ
4, จะต่ออุปกรณ์ทั้งหมดเข้าคอมเลยอ่ะครับ ต่อเข้าcard ที่มี สีเขียวหูฟัง สีชมพูไมค์เลยได้ป่ะครับ
5. พรีแอมป์ ไมค์พรี ออดิโออินเทอเฟส มิกเซอร์ DI นี่ต่างกันยังไงครับ เวลาเราจะต่ออุปกรณ์ข้างบนต้องต่อผ่านตัวไหน
ยังไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ :))
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

1. Keyboard ทั่วไปนี่ไม่ทราบว่ายังไงอะไรบ้างนะครับ แต่ MIDI เป็นการสื่อสารระหว่างเครื่องดนตรี และ อุปกรณ์ควบคุม คอมพิวเตอร์ก็เป็นตัวนึงครับ ที่จะรับข้อมูลจาก Keyboard เข้ามาบันทึก, แก้ไข หรือ เล่น

2. ต่อเข้าช่อง Mic-In ครับ

3. Shot-gun หมายถึงไมค์ที่มีองศาการรับเสียงที่แคบมาก ๆ (ดูเรื่อง Polar Pattern)

4. ตามคู่มือมันเลยครับ ผมไม่ทราบว่าท่านใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง

5. พรีแอมป์ / ไมค์พรี น่าจะตัวเดียวกัน แต่เรียกสั้น ๆ เต็ม ๆ คือ Microphone pre-amplified หมายถึงวงจรขยายเสียงให้ได้ระดับ Line-Level

ออดิโออินเทอเฟส ภาษาชาวบ้านก็ซาวด์การ์ดนั่นแหล่ะครับ แต่จริง ๆ เป็นอุปกรณ์ / ชิป อะไรสักอย่างที่มีหน้าที่จัดการเรื่องเสียงในระบบ

DI = Direct Injection ใช้ต่อกับเครื่องดนตรีที่มี Impedance สูง อย่างพวก กีตาร์ไฟฟ้า นัยยะคือปรับ Impedance ให้ตรงกัน ก่อนส่งสัญญาณเข้าบันทึก
เงิน
1726
ความดี
644
เครดิต
554
จิตพิสัย
730
จังหวัด

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
171
ความดี
148
เครดิต
78
จิตพิสัย
165
จังหวัด
เชียงราย
1. MIDI keyboard ต่างจาก  keyboard ทั่วไปยังไงครับ??
                ตอบ MIDI keyboard ไม่มีเสียงในตัวครับใช้สำหรับส่งสัญญาญ midi เพื่อสั่งให้เสียงต่างๆที่อยู่ใน com ทำงานแล้วกลายเป็นเสียงนั้นนั้น ส่วน keyboardเป็นเครื่องดนตรีที่มีเสียงในตัวครับ
2, Condenser Mic ต่อเข้าคอมยังไงครับ
                ตอบ Condenser Mic เป็น mic ที่ต้องใช้ไฟเลี้ยงโดยทั่วไปจะใช้ไฟเลี้ยงที่ 48v ถ้าเป็นไมค์ที่ใส่ถ่านหรือมีไฟเลียงอยูแล้วต่อเข้ากับรูเสียบไมค์ของคอมได้เลย แต่ถ้าไมค์มี่ไม่มีถ่านในตัวต้องต่อผ่านปรีไมค์ก่อนถึงต่อเข้าคอมอีกทีครับ
3. Shotgun นี่ก็เป็น Con Mic ประเภทหนึ่งใช่ป่ะครับ
                   ตอบ ครับ
4, จะต่ออุปกรณ์ทั้งหมดเข้าคอมเลยอ่ะครับ ต่อเข้าcard ที่มี สีเขียวหูฟัง สีชมพูไมค์เลยได้ป่ะครับ
                   ตอบ ถ้าไม่มีออดิโออินเทอเฟส ต่อเข้าช่องไมค์ของคอมได้เลยครับแต่คุณภาพจะไม่เท่าต่อผ่านออดิโออินเทอเฟสคืออาจมีเสียงจี่ เสียงฮัมครับ
5. พรีแอมป์ ไมค์พรี ออดิโออินเทอเฟส มิกเซอร์ DI นี่ต่างกันยังไงครับ เวลาเราจะต่ออุปกรณ์ข้างบนต้องต่อผ่านตัวไหน
ยังไงครับ
          ตอบ ตอบรวมๆก็แล้วกันนะครับแต่ละตัวเรื่องมันยาว
                   อุปกรณ์ประเภทขยายสัญญาญคือ ฟรีแอม ไมค์ฟรี
                   อุปกรณ์ประเภทผสมสัญญาญคือ มิกเซอร์
                   DI คือ อุปกรณ์ที่ใช้แบ่งสัญาญออกเป็นหลายทาง เช่น
                         เข้า 1เป็นแจ็คโฟน ออกสองเป็น xlr 1เป็น โฟน 1 เป็นต้น
                    ส่วนออดิโออินเทอเฟสมีหน้าที่เป็นซาวการ์ดเชื่อมต่อสัญญาเสียงเป็นอนาลอกให้จัดเก็บเป็นแบบดิจิตอลในคอมพิวเตอร์ครับ
                    วิธีการต่อ  จากไมค์คอนเดนเชอร์ เข้าไมค์ฟรี เข้าออดิโออินเทอเฟส (ต่อสัญญาญเอ้าพุทจากออดิโออินเทอเฟสไปเข้ามิคเซอร์แล้วเอ้าจากมิคเซอร์ไปเข้าแอมป์จากนั้นก็ต่อสายลำโพงจากแอมป์ไปหาลำโพง ครับ)
เงิน
1769
ความดี
218
เครดิต
99
จิตพิสัย
128
จังหวัด
นครศรีธรรมราช
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-03
^^
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-11
ป.ล. ออดิโออินเตอร์เฟส ถ้าจะต่อเข้าคอมต้องต่อผ่านUSBเท่านั้นครับ ส่วนเอ้าพุทที่เป็นXLR กับPhone เสียงจะออกเป็นอนาล็อกน่ะครับ แล้วอินพุทขาเข้าต้องมีเรเวลระดับเมทริกซ์ครับ(ประมาน -20db) เท่ากันกับที่เข้ากล้อง DSLR และ DV มิฉะนั้นเสียงจะแตกครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3588
ความดี
3119
เครดิต
3399
จิตพิสัย
2960
จังหวัด
ระยอง
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-08
แต่ขอบคุณครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้