สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3018เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

ขอถามเรื่อง rode videomic pro หน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
516
ความดี
557
เครดิต
418
จิตพิสัย
190
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ขอถามเรื่อง rode videomic pro หน่อยครับ ว่าแตกต่างกับ rode videomic อย่างไร ในแง่ของคุณภาพเสียง
แล้วพี่ๆคิดว่าคุ้มไหม ในราคาที่ต่างกัน กับสิ่งที่ได้มาในแต่ละด้าน ขอบคุณครับ
เงิน
24442
ความดี
20956
เครดิต
21442
จิตพิสัย
21252
จังหวัด
ขอนแก่น

ผมมีแต่ rode videomic pro ครับ ตัว rode videomic  ยังไม่เคยใช้
ที่เลือกโปร เพราะขนาดกะทัดรัดดี และปรับความดังค่อยของเสียงได้
ลองดู review นี้ครับ เผื่อจะช่วย

พอดูรีวิวผมว่าคุณภาพมัไม่ต่างกันมากนะครับ ถ้างบจำกัดก็ใช้  videomic ไปก็ได้
แต่ราคามันต่างกันไม่กี่พันเองครับ แล้วเหมือนว่าตอนนี้
videomic pro มีโปรโมชั่น ลงทะเบียนผ่านเน็ตกับเว็บของ Rode แล้วสามารถโหลด โปรแกรม PluralEyes3 มาใช้ฟรี
ไม่รู้โปรโมชั่นนี้หมดเมือ่ไหร่นะ ผมเองซื้อมานานแล้วเขาไม่ให้โหลด ให้แต่คนที่ซื้อช่วงนี้
tek
เงิน
1266
ความดี
644
เครดิต
627
จิตพิสัย
822
จังหวัด
ชลบุรี
Rode Videomic Pro ออกแบบสําหรับกล้องวีดีโอ Camcorder
ส่วน Rode Videomic ออกแบบสําหรับกล้อง DSLR ครับ...
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
838
ความดี
329
เครดิต
255
จิตพิสัย
308
จังหวัด
สมุทรปราการ
ถามถึงคุณภาพเสียง ตอบว่าไม่ต่าง แต่ครับแต่ ด้วย Rode Videomic Pro มี feature +20db มันจึงทำให้แตกต่าง คือ +20db เป็นการเร่ง Gain ของไมค์ ดังนั้นกรณีบันทึกเข้าตัวกล้อง ที่สามารถ Manual Audio ได้ เราจึงสามารถลด Gain ของตัวกล้องให้น้อยที่สุด ผลก็คือ Noise ลดลง ในระดับเสียงเท่าเดิม และข้อดีอีกอย่าง คือน้ำหนักเบากว่า เล็กกว่า สั้นกว่า และท้ายสุดที่คิดได้ คือ กรณีที่ต้องการถ่ายภาพนิ่ง เราสามารถแนบหน้ามอง Viewfinder ได้โดยไม่ติดไมค์ ส่วนข้อควรระวังก็มี คือ ยางกันสั่นมักหลุดบ่อย ลองตัดสินใจดูครับตัวไหนก็ได้ ดีกว่าไมค์ติดกล้องแน่นอนครับ
เงิน
516
ความดี
557
เครดิต
418
จิตพิสัย
190
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-16
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้