สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4398เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

การทำหนัง

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
100
ความดี
89
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมอยากรู้ว่าเขามีการทำหนังกันอย่างไรบ้าง
1. เริ่มต้นจาก ก่อนทำหนังนี้ต้องขออนุญาต หรือจดทะเบียนปะ แล้วเขาต้องขอ ต้องจดกันที่ไหนครับ
ถ้าหนังต่างประเทศมาถ่ายทำในไทยนี้ต้องขออนุญาตก่อนใช่ปะ

2. เขาจ่ายค่าจ้างนักแสดง ทิมงานนี้ จ่ายวันต่อวันหรือเหมาจ่าย นี้เป็นหน้าที่ของ Producer ปะ

3. พวกคนทำหนังมือสมัครเล่น เขาจะเข้าฉายในโรงได้อย่างไงครับ หรือว่าหนังที่ทำแล้วต้องเอาไปขายกะพวก สหมงคล Grammy หรือ พวก บริษัทใหญ่ๆปะ  เขาขายขาดหรือ แบ่งกันครับ

4.  เห็นหนังแต่ละเรื่องว่ากันว่า หนัง 100 ล้าน อะไรประมาณนั้น แต่พอไปดูในโรงทีไร ไม่มีคนเลย บางทีไม่รู้ว่าได้ค่าแอร์ ค่าดปรเจ็กเตอร์หรือยังไม่รู้เลย  แล้ว คนทำหนังได้อะไร แล้วโรงหนังนี้คิดอย่างไงกะคนทำหนัง เขาต้องเช่าโรงมาฉายกันหรือว่า เจ้าของหนังกะโรงหนั่งแบ่งเปอร์เซ็นกัน เขาแบ่งอย่างไงบ้าง ผมดูแล้วบางทีทั้งโรงมีแค่สองสามคน แล้วเขามาแบ่งกันอย่างไงหน่อ อยากรู้จัง

5. ผมเห็นคนทำหนังต่างประเทศหลายคนก็ใช้ Canon 5D MarkII ทำหนังโรงกัน ที่เขาทำมานี้เป็น ระบบ Digital  แล้วเขาต้องเอาไอ้ที่ทำไว้นี้มาเปลียนเป็น film มาฉายหรือว่า เอา DVD ไปฉายในโรงคับ เห็นหลังโรงเขียนว่าโรหนัง Digital เขาทำแบบไหนไปฉายในโรงครับ

อยากทำหนังมาก แต่ทำแล้วไม่รู้ว่าจะเอาไปฉายอย่างไงดีเลยอยากรู้รายละเอียดมาก มีใครรู้บ้างใหม่ครับ ใครเคยทำหนังช่วยตอบด้วยครับ
เงิน
24442
ความดี
20956
เครดิต
21442
จิตพิสัย
21252
จังหวัด
ขอนแก่น

ทำเลยครับ มีหนังที่คิดไว้ก็ทำเลย...
พอทำไป เราจะรู้คำตอบเองว่าจะเอาไปฉายที่ไหน...
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
ผมก็ทำอยู่นะครับ! 55+ ฉายทาง youtube อ่ะ
อยากทำ ทำเลยครับ คำถามคุณดีมากๆ เลย เป็นคำถามที่ผมไม่รู้ และอยากรู้เหมือนกัน
เงิน
100
ความดี
89
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
อืม ทำนี้ทำง่ายครับ แต่ทำอะไรต้องวางแผ่นไว้ล่วงหน้า ทำแบบไม่มีจุดหมายปลายทางนี้ เดียวหมดตัวแน่ เคยไปช่วยอาจารฝรั่งทำ หนังแกยังปานนี้ไม่รู้อยู่ไหนเลย หมดไปหลายตางค์แล้ว มีตงค์มากก็โอเคนะ ทำสนุกๆได้
แต่ก็คงทำได้ครั้งเดียวในชีวิต เพราะครั้งเดียวก็หมดตัวแล้ว ทำต่อไม่ได้ อยากทำแบบทำไปเรื่อยๆหลายๆแนว
เงิน
100
ความดี
89
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-29
แต่ผมชอบเว็บนี้มากนะ ให้ความรู้เยอะเลย เพราะผมเป็นคนที่บ้าทุกเรื่องเกียวกะหนัง ตอนเด็กๆก็เอาแผ่นฟิล์มใส่ๆมาวาดรูปแล้ว เอาไฟส่องจากด้านหลังแล้ว ไปเอาแว้นขย่ายพ่อมาขย่ายแล้วฉ่ายบนพนังแล้วมีความสุขมาก โตมาก็ซื้อกล้องวีดีโอมาถ่าเล่น ตัดต่อเล่น แต่ตอนนี้มันเปลียนไปมาก โปรเกรมต่างๆออกมา ทำให้ทำหนังง่ายขึ้นเยอะ แต่ก็เราก็เข้าไปได้แค่บางส่วน ที่เราไม่รู้ยังมีเยอะเลย ตั้งคามถามขึ้นมาครับ ไงใครมีความรู้ช่วยตอบด้วยครับ ขอมคุณ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9933
ความดี
7297
เครดิต
6890
จิตพิสัย
8542
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-29
ผมอยากรู้ว่าเขามีการทำหนังกันอย่างไรบ้าง
1. เริ่มต้นจาก ก่อนทำหนังนี้ต้องขออนุญาต หรือจดทะเบียนปะ แล้วเขาต้องขอ ต้องจดกันที่ไหนครับ
ถ้าหนังต่างประเทศมาถ่ายทำในไทยนี้ต้องขออนุญาตก่อนใช่ปะ

แล้วแต่ที่ครับ ส่วนมากเค้าขอกันเพื่ออำนวยความสะดวก จะได้ไม่โดนตำรวจ หรือเจ้าของที่ไล่ครับ (ไปถ่ายเลยไม่ขอ ผิดเรื่องบุกรุก) แล้วแต่หนังบางสเกล (อินดี้บางเรื่องอาจจะไม่ได้ขอ แอบไปถ่ายเอา)  แต่ถ้าทำหนังใหญ่ๆ ขอไว้ดีกว่าครับ

2. เขาจ่ายค่าจ้างนักแสดง ทิมงานนี้ จ่ายวันต่อวันหรือเหมาจ่าย นี้เป็นหน้าที่ของ Producer ปะ
ป่าวครับ เป็นหน้าที่ของฝ่ายการเงิน โปรดิวซ์หลักๆ คอยคุยกับนายทุนและอำนวยความสะดวกให้กับคนทำหนัง แต่ก็มีกองเล็กๆ ซึ่งบางทีโปรดิวซ์ถือเงินไว้แล้วจ่ายด้วย ถ้าเป็นบริษัทใหญ่ๆ เค้าจะมีบัญชีกองอีกทีนึง

3. พวกคนทำหนังมือสมัครเล่น เขาจะเข้าฉายในโรงได้อย่างไงครับ หรือว่าหนังที่ทำแล้วต้องเอาไปขายกะพวก สหมงคล Grammy หรือ พวก บริษัทใหญ่ๆปะ  เขาขายขาดหรือ แบ่งกันครับ
เอาเรื่องฉายก่อน
ถ้าทำเอง สามารถไปขอฉายได้ที่เฮ้าส์ หรือ สกาลา, ลิโด้, sf (เซ็นทรัลเวิร์ล), major (เอสพลานาด)  ราคาต้องคุยกันเองว่าจะฉายกี่รอบ  (ราคาก็แล้วแต่ว่าจะใช้โปรเจ็คเตอร์ของใคร เช่าเองหรือเช่าลิโด้)

ส่วนสหมงคล หรือ GTH เค้าจะมาดีลกับเราหรือไม่แล้วแต่ว่าหนังเรามันไปได้ไกลขนาดไหน (แต่ส่วนมากหนังเจ๋งๆ เค้าไม่ซื้อกัน คนทำก็ปัมขายเองเลย ตรงนี้ไม่มีข้อมูล เอาจากเท่าที่ฟังๆ มา)

ราคาดีลส่วนมาก ต้องแล้วแต่พอใจครับ ขายขาดหรือแบ่ง อันนี้ไม่มีสูตรสำเร็จตายตัว

4.  เห็นหนังแต่ละเรื่องว่ากันว่า หนัง 100 ล้าน อะไรประมาณนั้น แต่พอไปดูในโรงทีไร ไม่มีคนเลย บางทีไม่รู้ว่าได้ค่าแอร์ ค่าดปรเจ็กเตอร์หรือยังไม่รู้เลย  แล้ว คนทำหนังได้อะไร แล้วโรงหนังนี้คิดอย่างไงกะคนทำหนัง เขาต้องเช่าโรงมาฉายกันหรือว่า เจ้าของหนังกะโรงหนั่งแบ่งเปอร์เซ็นกัน เขาแบ่งอย่างไงบ้าง ผมดูแล้วบางทีทั้งโรงมีแค่สองสามคน แล้วเขามาแบ่งกันอย่างไงหน่อ อยากรู้จัง
ค่าการเข้าโรง สิ่งที่เราจะเสียก่อนคือการทำ DCP และ dolby ครับ ราคาหลักครึ่งล้าน จะมีกี่โรงก็ต้องดูหนังว่าจะฉายยังไง ถึงจะคุ้ม แล้วจะคิดเป็นรอบ จ่ายตามนั้น รวมกับค่าแปะโฆษณาด้วย มีอีเวนท์ก็บวกเพิ่มไป (หรือแบ่ง 50-50 อันนี้ผมไม่แน่ใจ)

5. ผมเห็นคนทำหนังต่างประเทศหลายคนก็ใช้ Canon 5D MarkII ทำหนังโรงกัน ที่เขาทำมานี้เป็น ระบบ Digital  แล้วเขาต้องเอาไอ้ที่ทำไว้นี้มาเปลียนเป็น film มาฉายหรือว่า เอา DVD ไปฉายในโรงคับ เห็นหลังโรงเขียนว่าโรหนัง Digital เขาทำแบบไหนไปฉายในโรงครับ
แล้วแต่โรงและระบบครับ ถ้าเป็นฟิล์มก็ต้องไปทำปรินท์ หรือฉายจากเครื่อง Projector ถ้าหนังเล็กๆ ได้รับการจัดจำหน่ายจะไปฉายระบบ digital ก็จะถูกแปลงเป็นไฟล์เฉพาะอีกทีนึง (ผมจำไม่ได้ แต่เป็นไฟล์เฉพาะเครื่องฉายเลย)

เรื่องพวกนี้ไม่แน่ใจครับ แต่เป็นบ้านเรา ส่วนมากฉายด้วยโปรเจ็คเตอร์จากบลูเรย์หรือ dvd ถ้าถ่ายด้วย DSLR  (ส่วนแปลงเป็นฟลิืมก็ไปปรินท์เพิ่ม หรือยิงลงฟิล์มถ้าถ่ายด้วยดิจิตอล ม้วนละ 4 หมื่นมั้ง...ไม่แน่ใจราคาตอนนี้)  

อยากทำหนังมาก แต่ทำแล้วไม่รู้ว่าจะเอาไปฉายอย่างไงดีเลยอยากรู้รายละเอียดมาก มีใครรู้บ้างใหม่ครับ ใครเคยทำหนังช่วยตอบด้วยครับ
ข้อมูลพวกนี้ผมฟังมาจากงานสัมนาไบโอสโคป และคนรู้จักครับ ช่องทางการฉายหนังจริงๆ มีมากกว่านี้ แต่คงต้องหาโปรดิวซ์เก่งๆ ที่อยู่ในสนามอินดี้ มาช่วย
ถ้าหนังคุณหวังเงิน แนะนำว่าเสนอบทกับค่ายเลยครับ  แต่ถ้าทำเน้นเชิงศิลปะ หรือไม่เข้าแนวตลาด ลองหาโปรดิวซ์อินดี้เก่งๆ ทำเองเลย

ปล.ผมว่าถ้าอยากทำก็ทำเลย... นี่ วางแผนก่อนดีกว่าไหมครับ หนังเสร็จแล้วเกิดช่วงนั้นโรงไม่ว่าง หรือไปคุยราคาจะได้ไม่โดนโกง
เงิน
100
ความดี
89
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-12-31
ขอบคุณ impeus มาครับ ตอบมาละเอียดมาก
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้