สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2439เข้าชม
  • 9ตอบกลับ

ขอความเห็นเรื่องเสียง ครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
148
ความดี
143
เครดิต
99
จิตพิสัย
42
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

1.อยากได้วิธีอัดเสียงเหมือน อย่างพี่เรย์ นี่น่ะครับ ใช้ไมค์แบบไหน ยี่ห้อไหนครับ

2.ที่ผมคิด ผมจะใช้ rode lavalier mic เสียบเข้ากับ zoomh1 น่ะครับ ขอความเห็นว่าเสียงที่ได้ออกมา จะได้ประมาณนี้รึเปล่าครับ
เพราะยังไม่ได้ซื้อทั้ง สองอย่างครับ สองอย่างนี้ รวมกัน ประมาณ 10,000 บาทครับ T.T

3.อัดคลิบ เดินลุยๆ เหมือนใน คลิบเลยครับ อยากขอความเห็นว่า ใช้ ไมค์แบบไหน อัดเสียงแบบไหนดีครับ (คนเดียว)(อัดเสียงแยก)
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

จัดตามข้อ 2 น่าจะเวิร์คแล้วล่ะครับ เป็นไมค์ซ่อน (lavalier mic) เหน็บเสื้อ แล้วต่อสายเข้าเครื่องบันทึก แต่ของเรย์คงเป็นแบบ wireless ต่อเข้ากล้องน่ะครับ สะดวกกว่า แต่อาจจะต้องเพิ่มงบอีกหน่อย ...
เงิน
148
ความดี
143
เครดิต
99
จิตพิสัย
42
จังหวัด
ยังสมัครเล่น อยู่น่ะครับ ถ้าได้เสียงประมานนี้ ก้อ แฮปปี้แล้วครับ มีรุ่นไหน ใช้งาน มาแนขนำ น้องบ้างมั้ยครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2367
ความดี
2250
เครดิต
1847
จิตพิสัย
1525
จังหวัด
      จากที่ฟังก็เชื่อมต่อพืั้นฐานปกติของรายการโทรทัศน์ครับ เหมือนที่พี่ธีระภัฒน์ vfspostwork บอกครับ ใช้ Lavalier Wireless Microphone ต่อเข้ากล้อง หากสังเกตุ..ไมค์สีดำจะติดอยู่บริเวณทางซ้ายมือผู้ชม ที่ปกเสื้อคอกลมพิธีกรครับ การเชื่อมต่อ XLR ตามมาตรฐานสัญญาณไมค์ ซึ่งการจะนำไปต่อกับ ZoomH1 คงลำบากหน่อยครับ เพราะ H1 มี Input MiniJack Phone 2.5" เท่านั้น คุณก็ต้องหาหัวแปลงสัญญาณ ซึ่งการถ่ายทำลักษณะนี้ต้องเคลื่อนกล้องตามตลอดเวลา เมื่อคุณใช้หัวแปลงสัญญาณ โอกาศที่หัวเชื่อมต่อหลวมขณะที่กล้องเคลื่อนทำให้มีสัญญาณรบกวนสูงครับ แม้คุณจะติดตัวรับกับ HotShoe Flash ก็ตาม
       ถามต่อว่าใช้ไมค์รุ่นไหน ยี้ห้อไหน ถึงจะได้เสียงแบบนี้ หากเอาพื้นฐานโดยที่ผมใช้ และโดยส่วนใหญ่ สำหรับ Lavalier Wireless MIC จะเป็น Sennheiser ครับ เรื่องรุ่นมีให้เลือกตามงบครับ...
เงิน
148
ความดี
143
เครดิต
99
จิตพิสัย
42
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-27
ขอบคุน เป็นความรู้ มากครับ มีอีกท่าน บอก ตัวไมค์ lavalier ถูกแล้ว แต่แนะนำให้ใช้ h4n ครับ ซึ่งผมพิจารณาดูแล้ว ราคา รวมชุดนี้ เกือบ สองหมื่นเลยครับ แต่เนื่องจากผมยังสมัครเล่นอยู่ คิดว่าราคาค่อนข้างสูงครับ เลยคิดว่าใช้ zoom h1 แทนครับ แต่เพิ่งคิดถึงว่า เสียบmini jack มีโอกาสหลวม คงต้องพิจารณาอีกที ขอบคุนสำหรับความเห็นครับ ปล.ใครใช้แบบไหน บอกได้เลยครับ ผมไม่ยึดติดยี่ห้องเพียงแต่ไม่รู้ แบบไหนเหมาะกับการใช้งาน เดินลุย แบบนี้ครับ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-27
ตอบกลับโพสต์ 4 โพสต์ของ (tigerbai)
ที่อาจารย์ popgtr แนะให้ระวังเรื่องแจ๊คหลวม หมายถึงถ้า lavalier mic ที่เป็น XLR น่ะครับ ต้องมาแปลง แต่ Rode ที่คุณมองอยู่มันเป็น minijack 3.5 มิล อยู่แล้ว เสียบตรงเข้า H1 ได้เลย โอกาสจะเกิดปัญหาแบบที่ว่าจึงน้อยลงครับ ...

เงิน
148
ความดี
143
เครดิต
99
จิตพิสัย
42
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-27
ถ้าเซตนี้ rode lavalier mic +zoom h1 พอไปวัดไปว่าได้ ก้อโอเคครับ ในราคาประมาณ 10,000 บาทครับ เพียงแต่ มาลำบาก ตัดต่อ เสียงให้ตรงกับปากตอนหลัง เท่านั่นเองครับ ปล.ตอนนี้ กำลังไล่ๆดู review seinnheiser อยู่ครับ
ปล2. ยูทูบ รบกวนโพสอีกทีครับ คลิบอะไรหว่า ดูไม่ได้ ขอบคุณครับ
เงิน
148
ความดี
143
เครดิต
99
จิตพิสัย
42
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-27
อารม เหมือนได้ wireless ย่อมๆ ถ้าถามทำไม ผม ต้องอัดเสียงแยก เพราะผม ถ่ายด้วย ไอโฟนครับ พอดีมา สายนี้ อุปกรณ์เสริม เยอะ เบย คิคิ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3729
ความดี
3438
เครดิต
3457
จิตพิสัย
3702
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-28
ผมใช้ Zoom H1 คู่กับ lavalier mic (made in China) ราคา 350 บาท  คุณภาพเสียงก็ OK. อยู่ครับ. ใช้ soundtrack pro ตบแต่งเสียงอีกนิดหน่อยก็ใช้ได้เลย. แต่ข้อเสียก็คือขนาดค่อนข้างใหญ่ ซ่อนไม่ค่อยได้ แต่สำหรับคนที่งบประมาณจำกัด. set นี้ก็ work เหมือนกันครับ.
เงิน
148
ความดี
143
เครดิต
99
จิตพิสัย
42
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2013-01-28
มีคนเคยใช้ เซตนี้มาก่อน ผม ก้อ ตัดสินใจได้ละครับ ขอบคุนครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้