สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 8972เข้าชม
  • 7ตอบกลับ

สอบถามการ export file ใน FCP X หน่อยครับผม

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1419
ความดี
787
เครดิต
627
จิตพิสัย
390
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
อยากจะ export file ออกมาเป็น motion jpeg ต้องเลือกยังไงครับ
หาอยู่นานแล้ว แต่หาไม่เจอ รบกวนแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณมากครับผม
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
393
ความดี
196
เครดิต
77
จิตพิสัย
222
จังหวัด
ตัว FCPX 10.0.6 จะมี template สำหรับการ Share (Export) เป็น Motion Picture มาให้แล้ว เพียงแต่จะไม่ได้อยู่ใน Sub Menu ของการ Share (Export) ครับ เพราะน่าจะเป็นเรื่องของการออกแบบโปรแกรมให้สามารถทำ Customization ตัวเมนูต่างๆไม่ให้รกหูรกตา ให้มีเฉพาะที่ต้องใช้เท่านั้น... ดังนั้น วิธีการคือเราต้องไปสร้างเมนูการ Export เป็น Motion Picture ใหม่เองโดยเลือกจาก template ครับ

** ผมจำไม่ได้ว่า Preferences นี้มีมาตั้งแต่ version ไหนนะครับ แต่ปัจจุบัน 10.0.6 จะเป็นแบบนี้ครับ

วิธีการนั้นง่ายๆครับ
ไปที่เมนู Final Cut Pro \ Preferences ตามรูป

จากนั้นให้เลือก Tab ที่เขียนว่า Destinations, จากนั้นเลือก + Add Destination พอ click แล้วฝั่งขวามือจะเห็นพวก template ต่างๆที่ FCPX เตรียมมาให้พอสมควร ตัวที่ผมวงสีแดงๆ ลูกศรชี้ไว้คือ Image Sequence หรือ Motion Picture เหมือนกับที่ export จาก Quick Time ได้นั่นเอง....

ให้ double-click เพื่อเพิ่มเข้าไปในเมนูทางซ้ายมือ.... เราอาจจะกำหนดค่าเริ่มต้น (default) ให้กับเมนูว่าจะให้เลือก export เป็น .JPG เป็นค่าเริ่มต้นไว้ก็ได้ตามรูปครับ

เงิน
393
ความดี
196
เครดิต
77
จิตพิสัย
222
จังหวัด
ถ้าอยากจะเปลี่ยนชื่อเมนูใหม่ ก็ click ขวาตรงเมนูเพื่อเปลี่ยนชื่อก็ได้ครับ (ถ้า click ขวาไม่ได้ ให้ click ปกติหนึ่งครั้ง รอสัก 1 วิ แล้ว click อีกที ก็จะสามารถแก้ไขเมนูได้ครับ)... กด OK เพื่อยืนยันการตั้งค่า

จากนั้นลองดูเวลาที่เราเลือก Share (Export) จะมีเมนูอันใหม่ที่เราพึ่งเพิ่มเข้าไปมาด้วย... ในที่นี้ผมเปลี่ยนชื่อเป็น Export to Motion Picture แทน Image Sequence... ตามรูป

พอกดเลือกไปแล้ว ก็จะเป็นประมาณนี้เหมือน export ปกติ ... เราสามารถตั้งค่า Title ได้ตามรูป (หรือชื่อ Folder ที่จะ export ไปเก็บไว้)

เงิน
393
ความดี
196
เครดิต
77
จิตพิสัย
222
จังหวัด
หรือถ้าเราอยากเปลี่ยนประเภทของไฟล์จาก JPG เป็นอันอื่นก็ได้โดยกด Settings ตามรูป จากนั้นก็เลือกประเภทได้เลย

พอกด Next... ก็เลือก Folder ปลายทางที่จะ Export ..... สุดท้ายจะได้ไฟล์ภาพที่เป็น running number ตามลำดับดังรูปครับ

** ในที่นี้ project ผมเป็นขนาด 1280x720 และเป็น .JPG ครับ

ลองดูนะครับ ไม่รู้ว่าอธิบายแล้วงงหรือปล่าว... น่าจะพอเป็นไอเดีย... โชคดีครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1419
ความดี
787
เครดิต
627
จิตพิสัย
390
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-23
ขอบคุณมากครับผม
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
40
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-02
โอ้ ขอบคุณมากๆเลยค่ะ มีประโยชน์มากๆเลย อธิบายไม่งงเลยคะ แถมแคปหน้าจอให้ดูด้วย ขอบคุณอย่างสูงเลยค่ะ

มีครั้งนึงเคยทำ stop motion แต่เพราะมือใหม่ไม่เคยทำเลยลองๆเดาๆทำไป ก็ไปหาเครื่อง window ที่มีโปรแกรม capture ภาพ ก่อนเอามาทำที่ FCPX อีกที ถึกมาก แต่ทีนี้ก็รู้แล้ว ไม่ต้องเสียเวลาย้ายนู่นนี่นั่น ขอบคุณมากๆเลยค่ะ ^ ^
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3709
ความดี
1956
เครดิต
1997
จิตพิสัย
1864
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-04-17
ขอบคุณมากครับ

เทพมาเองเลย
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
75
ความดี
114
เครดิต
55
จิตพิสัย
84
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2013-04-27
มาจดด้วยคน
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้