สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 20685เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

Mood and tone ครับ ฝากติหน่อยครับ งานแรกเลย

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
2459
ความดี
2454
เครดิต
2299
จิตพิสัย
2328
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ฝากติหน่อยนะครับ
งานชิ้นแรกเลย

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
2459
ความดี
2454
เครดิต
2299
จิตพิสัย
2328
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-15
ตอบกลับโพสต์ 5 โพสต์ของ (tukkyland)

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
103
ความดี
116
เครดิต
33
จิตพิสัย
45
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-15
พอจะเข้าใจconcept ที่จะนำเสนอนะครับ(คือตอนที่เราบอกนั่นแหละว่าทำอะไร เรื่องเป็นแบบไหน)
แต่ถ้าดูหนังเลย เพื่อตีความจากที่ตัดค่อมา มันไม่ชัดหลายอย่าง
ไม่ชัดในแง่การนำเสนอ คือ เราเอาหนังมายำหลายเรื่องเกินไป เลยตีความจากหนังไม่ได้
สองน้องพยายามใส่ super เพื่อบอกอะไรบางอย่าง แต่ไม่ชัดว่า(ตัวละคร)มีความมุ่งหวังอะไร
วิธีแก้ใช้วิธี compare เอาให้ชัดไปเลย

พี่แนะนำนะครับ หาหนังเกาหลี (ที่ไม่ใช่Animation) เล่นตัดเป็นหนังMOOD เลยอารมณ์ไปเลย
ให้ภาพมันขยี้อารมณ์ออกมา (เอาเข้าจริงๆใช้shot ไม่เกิน 6 ก็น่าจะสื่ออะไรได้)

น้องจะกำหนดหนังออกมาให้เศร้าแล้วสู้
หรือจะสนุกแล้วค้นหาวิธี เพื่อสู้ แค่นั้นแหละที่เรียกว่า Mood&Tone
(นี่ยังมีความว่า manner อีกนะครับ ซึ่งจะลึกกว่าอีก รอผู้รู้ท่านต่อไปมาไขข้อข้องใจต่อครับ)

ตีความนิดนึงนะ  พี่จะไม่บอกตรงๆคิดเยอะๆ อันดับแรกเปลี่ยนทัศนคติและวิธีการคิดก่อนนะครับ
เงิน
2459
ความดี
2454
เครดิต
2299
จิตพิสัย
2328
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-02-15
ตอบกลับโพสต์ 3 โพสต์ของ (pixsolute)
มันไม่ใช่ตัวอย่างหนังหรอครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
1425
ความดี
4331
เครดิต
4102
จิตพิสัย
5141
จังหวัด
พอเข้าใจแล้วครับ
เอาแบบไม่เป็นวิชาการมากละกันนะครับ ภาษาบ้านๆ(จะได้เข้าใจง่ายๆ)

เป็นการกำหนดโทนภาพในการนำเสนอ เช่น
โลวคีย์ (ภาพมืดๆ มัวๆ จะรู้สึกอย่างไร)
ไฮคีย์ ( ภาพสดใสสว่างจะรู้สึกอย่างไร)

ยังต้องทำความเข้าใจถึงการใช้สี
ลงเซริทหาคำว่า ( ความรู้สึกเกี่ยวกับสีในเชิงจิตวิทยาดูครับ)

ผิดพลาดประการใด รบกวนผู้สันทัดกรณีช่วยแนะนำอีกครั้งครับ

สู้ๆ ครับ
เงิน
2459
ความดี
2454
เครดิต
2299
จิตพิสัย
2328
จังหวัด
ทำส่งงานอะครับ ผมไม่ค่อยเปนสักเท่าไร
มีพอทเรื่องว่า เป็นเมืองคนอ้วนแล้วไม่มีผักกิน มีแต่อาหารที่ทำให้อ้วนอะครับ
เค้าเลยอยากจะผอม เลยตามหาผักอะครับ
อาจารย์ เค้าให้มาทำ มูสแอนโทนอะครับ
สรุปอ.ก็ดูไม่รู้เรื่องเหมือนกัน ช่วยบอกผมทีครับว่า มูสแอนโทนคืออะไรหรอครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
1425
ความดี
4331
เครดิต
4102
จิตพิสัย
5141
จังหวัด
อยากทำความเข้าใจครับ เห็นหัวข้อคำว่า Mood and tone สนใจมากแต่พอเข้ามาดูแล้ว งง ครับ
งานแรกที่ทำนี่ ทำอะไรครับ

หากเข้าใจผิด ขออภัย
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้