สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3652เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

สอบถามเรื่องกำหนดขนาดของ  resolution ครับ Final cut pro

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
24
ความดี
80
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมพึ่งจะซื้อ Final cut pro มาใช้เมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ เจอปัญหาตรงที่ผมกำหนดขนาดหน้าจอแบบกำหนดเองไม่ได้ ไม่รู้ว่าไปกำหนดตรงใหนครับ

พอดีว่าผมมีงานที่จะต้องกำหนดขนาดหน้าจอแบบ Fix ขนาดไปเลยให้พอดีกับหน้าจอของ iPhone และ iPhone 5 ซึ่งมันจะมีสามขนาด

480x320 สำหรับจอธรรมดา
960x640 สำหรับ Retina display
1136x640 สำหรับ iPhone 5

ถ้าผมต้องการกำหนดขนาดตามต้องการ ต้องทำยังไงครับ
ขอบคุณครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
1857
ความดี
951
เครดิต
817
จิตพิสัย
1129
จังหวัด
เท่าที่ผมเคยทำนะครับ ไม่รุจะใช้ได้ผลดีหรือป่าว >>> แนะนำ ให้ตั้งโปรเจค และ ซีเคว้น ให้เท่ากับขนาดฟุตเทจที่ถ่ายมาครับ
ตัดเสร็จ ก็ File>Export>Using Quicktime Conversion>เลือก Format ที่ต้องการ ในที่นี้ผมลองเลือกเป็น Mpeg4 ปรับตั้งค่าที่ Option
>>> ประมาณนี้ครับ ลองดู
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
560
ความดี
500
เครดิต
398
จิตพิสัย
523
จังหวัด
พิษณุโลก
ผมว่าตัดต่อตามฟุตเทจที่มีมาแหละคับ แล้วค่อยแปลงไฟล์ตามขนาดที่ต้องการทีหลังน่านะสะดวกกว่านะครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
75
ความดี
114
เครดิต
55
จิตพิสัย
84
จังหวัด
ต่อต่อเสร็จเลือกเอ็ดพอ็ดไฟล์ให้เหมาะกับ iPhone5 ได้เลยคับ ไม่ก็แปลงไฟล์เอาคับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้