สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5199เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

Vintage Style ด้วยโปรแกรม Edius

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11370
ความดี
6896
เครดิต
7835
จิตพิสัย
9030
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
— หัวข้อนี้ปักหมุด โดย ake เมื่อเวลา(2013-04-01) —
Vintage Style ด้วยโปรแกรม Edius
       แบบว่า หลังเลิกงาน มีเวลาว่าง  เลยหา โอกาส บันทึกวีดีโอ การใช้งานโปรแกรม  Edius มาฝากเพื่อนชาว
ThaiDfilm  หลังจาก กระทู้ ที่ผ่านมาไม่กี่ ชั่วโมง ตั้งเสร็จ ก็เห็น ว่า มันเป็น วีดีโอสอน ที่ สั้น เพียง แค่ 3 นาที กว่า จึง
ถือโอกาส บันทึก อีก 1 เทคนิค มาฝากเพื่อน ๆ  มาดูกันเลยครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
564
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-02-17
Thank you
เงิน
11370
ความดี
6896
เครดิต
7835
จิตพิสัย
9030
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-04-03
อ้างอิงจากท่านข้างบนนะครับ

อ่ะ ก่อนอื่นเลย เรื่องแรก เรื่องการ Key Green หรือ Blue
    ลองหา Plugins isp robuskey มาใช้ดูนะครับ

เรื่องที่ 2  เรื่อง Render
      ปัญหานี้ จะเกิดกับผู้ใช้ที่ ไม่ได้ ทำงานร่วมกับ การ์ดตัดต่อ ที่มักจะต้อง Render ชิ้นงาน ทุกครั้งเมื่อมีการ
ปรับหรือเปลี่ยนแปลงค่าของชิ้นงาน ปัญหานี้ ต้องทำใจครับ
เงิน
14599
ความดี
12923
เครดิต
12551
จิตพิสัย
17024
จังหวัด
ขอบคุณครับ เอ่่อ คุณnai-t   ตั้งแต่ผมตัด  edius มาปัญหาที่เจอคือคีย์กรีน หรือ บลูยากมาก พอคีย์เสร้จ เราจะย่อขนาดหรือขยาย อ่าว มันเป็นแบ๊ค คีย์ไม่ออกซะแล้ว ไม่ทราบว่าท่านมีเทคนิคในการคีย์มั้ยครับ นอกเหนือจากไปทำใน af ครับ ถ้าเราจะจบงานแค่ใน edius ครับ
   คำถาม   nattakorn : ง่ายจังเลย โปรแกรม Edius เบอร์อะไรตรับ
คำตอบ : น่าจะเป็น 6.0  ขึ้นไปครับ เทคนิคใน edius มันไม่ซับซ้อนครับ effect ตัวเดียว สามารถทำอะไรได้หลายอย่างครับ ไม่ว่าจะกัดขอบให้เบลอ หรือขยับภาพแบบ motion มันทำได้ภายในตัวเดียวเลยครับ ที่สำคัญ แทบจะไม่ต้องเรนเดอร์ ถ้าใช้ effect ที่มากับตัวโปรแกรมครับ แต่ข้อเสียที่ผมหาทางแก้ไม่ได้คือ ข้างบนที่ผมพิมนั่นแหละครับ
    ** อีกอย่าง การเรนเดอร์ ที่มีเลเยอร์ซับซ้อน ตั้งแต่เวอร์ 6  ถ้าเราขยับเลเยอร์ หลังจากที่เรนเดอร์ไปแล้ว เพื่อขยายทามลายไปข้างหน้าหรือ ถอยหลัง จุดที่เกิดขึ้นที่มีทามลายทับกันหรือซ้อนกัน มันจะขึ้นแดงอีก เพื่อเรนเดอร์ใหม่ นี่คืออีก 1 สาเหตุที่ไม่รุ้ว่า ใครเป็นเหมือนผมบ้าง ถือโอกาศถามท่านเลยละกัน เผื่อว่ามีทางออกครับ ขอบคุณครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
1714
ความดี
3989
เครดิต
4198
จิตพิสัย
3227
จังหวัด

ง่ายจังเลย โปรแกรม Edius เบอร์อะไรตรับ

ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เทคนิคง่าย ใช้ได้จริง
ขอบคุณครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้