สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4511เข้าชม
  • 23ตอบกลับ

ทำไมการทำอุปกณ์ มันไม่ได้ทำกันง่ายๆ เหมือนที่คิดไว้

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
9297
ความดี
10845
เครดิต
12065
จิตพิสัย
11004
จังหวัด
ปทุมธานี

ผมกำลังจะทำ Steadicam ผมวางแผนไว้ทุกอย่าง ราคาเท่านี้วัสดุแบบนี้แต่พอเอาจริง มันก็ทำไม่ได้อย่างที่คิดไว้ ปัญหาคือ

1 หาช่างไกล้ๆ บ้านไม่ได้ ต้องออกเดินทางไปหาช่างไกล ๆ
2 เครื่องมือเครื่องไม้ของช่างไม่พร้อม
3 ช่างแนะนำมากเกินไปจน แบบของเราเริ่มเสียไปเรื่อย ๆ
4 วัสดุแพงโครต ตีราคาที อย่างแพงแพง กว่าที่ซื้อกันในเว็บอีกของไทยอยู่ที่ 3500-4000 แต่พอไปจ้างทำ  ตีราคาแพงกว่าอีก
5 การติดต่อประสารงาน ช่างคนนู๊นคนนนี้คนนั้นหลายขั้นตอน
6 ร้านขายวัสดุอุปกรณ์ก็ไม่มีให้ แหล่งวัสดุดิบก็อยู่ไกลเกิน

ทำไมมันไม่ง่ายเหมือนที่คิดไว้เลยอะครับ ดูในแบบมันก็ดูเหมือนจะง่ายช่างทำได้แน่ ๆ พอทำเข้าจริงๆ เจอปัญหาบานเบอะเลยอ่าครับ โครตท้อเลยพี่ ผมจะทำยังไงดี ตอนนี้ผมเปลี่ยนแนวมาทำ slider และ แต่ก็เหมือนจะพังไม่เป็นท่า เศร้าจัง ผมไม่มีประสบการณ์ด้านนี้แต่ตอนนี้ก็ลองผิดลองถูกครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11061
ความดี
14662
เครดิต
16306
จิตพิสัย
13082
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมก็เจ็บมาเยอะ โดนมาเยอะ
แนะนำว่าถ้าทำเองได้ เครื่องมือมีแล้วค่อยทำ
จ้างช่างทำแพงกว่าซื้อ แถมต้องลองผิดลองถูกอีก จริงๆนะครับ
เงิน
9297
ความดี
10845
เครดิต
12065
จิตพิสัย
11004
จังหวัด
ปทุมธานี

สุดยอดเลยพี่ โครตเหนื่อยเลย
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

ถ้าปัญหาจะเยอะขนาดนั้น หาช่างใหม่ ครับ ...
แต่ปกติ ถ้าเป็นการผลิตครั้งแรก รวมถึงคนออกแบบไม่แม่นการผลิตจริง ๆ (ออกแบบโดยไม่คำนึงถึงวัตถุดิบที่จะนำใช้ และ วิธีการผลิต) มักจะต้องมีการแก้ไขแบบให้สอดคล้องกับการผลิตเสมอ อาจจะเป็นเรื่องของความเป็นไปได้ในการผลิต, ความยากง่ายในการผลิต ฯลฯ ..

การผลิตชิ้นเดียว  มักจะแพง และ หาที่รับทำยากเป็นธรรมดาด้วยครับ ...

ถ้าจะ DIY ก็ลองตั้งกระทู้มาก็ได้ครับ ขาดตกส่วนใหญ่ ใครมี/ทำได้ จะได้ช่วย ๆ กัน น่าจะเป็นอีกทางเลือกทีดีกว่า ผมเห็นสมาชิกในนี้ทำชิ้นส่วนได้มีคุณภาพ และ ราคาถูกด้วย แต่ก็นั่นแหล่ะครับ ก็ต้องมีรอบ้างอะไรบ้าง ...
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-03
หึๆๆ

ยินดีต้อนรับ สู่โลกแห่งความเป็นจริง (อันโหดร้าย) ครับ

ว่าไป ขนาด rig ที่ผมออกแบบเอง จ้างโรงกลึงแถวบ้านทำเอง ตอนวาดแบบก็ว่า layout ไปถูกต้องเป๊ะๆแล้ว แต่พอทำมาจริง มันติดโน่นติดนี่ จนต้องแก้โน่นนิดนี่หน่อยอยู่ทุกทีไปจนได้ งงตัวเองจริงๆ
เงิน
17484
ความดี
21172
เครดิต
24569
จิตพิสัย
18749
จังหวัด
จันทบุรี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-03
สมัยผมหนุ่ม ๆ ผมทำ Steadicam ครั้งแรก ทำเหมือนแต่...ใช้ไม่ได้ ใช้เวลาแก้ปัญหาถึง 3 เดือน
ผมทำ Remote head สำหรับเครนตัวใหญ่ ใช้เวลาถึง 5 ปี หมดเงินวิจัยไปหลายแสน
ในเวลา 5 ปี ต้องทดสอบ จนสำเร็จ แต่สุดท้ายนำเข้ามาขายจะถูกกว่า ผมเลยต้องนำเข้า หันมาทำ remote แบบ panbar แทน ยังไม่เสร็จไม่จบง่าย ๆ ต้องวิจัยไปอีก เร็ว ๆนี้ ผมก็จะขายเครนตัวใหญ่พร้อมใช้ ยาว 11 เมตร
ทดสอบมา 2 ปีแล้วครับ กับงานจริง

ความคิดของผมนะครับ
*** เอาปัญหาการใช้งานมาเป็นโจทน์ เช่น //ประกอบช้า // ใช้ไปนาน ๆ มีสนิม// น้ำหนักมากไป // อุปกรณ์ชอบหาย เช่นน๊อตต่าง ๆ
*** ทำออกมาแล้วต้องเที่ยบเท่าของนอก หรือดีกว่า คนถึงจะยอมรับ
*** บริการสุดชีวิต
*** ห้ามพูดถึงสินค้าคนอื่นว่า ไม่ดีต้องโน้น ตรงนี้

ขอให้สนุกกับการ D.I.Y.

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
vfspostwork ความดี +1 2013-05-03 -
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-03
เหมือนจะง่ายแต่ไม่ง่ายครับ

ถ้าชอบงาน diy ก็น่าจะต้องมีเครื่องมือพื้นฐานเป็นบางส่วนเพื่อลงมือทำเองบ้าง
ง่ายที่สุดคงจะเป็นการประยุกต์ใช้สิ่งที่มีขายในท้องตลาดมาประกอบเป็นอุปกรณ์ที่เราต้องการครับ
ถ้าสนุกกับมันจะไม่ท้อครับ

สู้ๆ
เงิน
9297
ความดี
10845
เครดิต
12065
จิตพิสัย
11004
จังหวัด
ปทุมธานี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-03
ขอบคุณทุกครับความคิดเห็นนะครับ โดยเฉพาะ พี่เอก ที่คอยให้กำลังใจผมตลอดไม่ว่าจะเป็นผลงาน VDO ของผมที่ผ่าน ๆ มา หรือเวลาที่ท้อแท้อะไรก็จะมาคอยให้กำลังใจ อิอิ ขอบคุณมากครับ
เงิน
9297
ความดี
10845
เครดิต
12065
จิตพิสัย
11004
จังหวัด
ปทุมธานี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-03
         ผมขออนุญาติเล่าเรื่องส่วนตัวในช่วงที่ผมค้นพบปัญหาต่าง ๆ ในการทำ Steadicam DIY นะครับ อาจจะยาวนิดนึง ขออภัยด้วยครับ
(ปล. ที่อยากจะเล่าเพราะว่าผมคิดว่าคงมีใครหลาย ๆ คนที่คิดจะทำ ของใช้เองแต่ก็ติดปัญหาต่าง ๆ เหมือนผมหรือจะเยอะกว่าผมก็ได้ครับ)

ผมชื่อ แมนคครับ ผมมีความคิดที่จะทำอุปกรณ์ DIY มาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วครับแต่!! ผมมันห่วยแตกครับทำอะไรไม่ค่อยได้เรื่อง  ไม่เคยทำอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน  ทำอะไรก็มีแต่อุปสรรค์ตลอดท้อแท้มาก ชีวิตผมไม่เคยดีขึ้นเลยครับ ผมจึงอยากเล่าเรื่องราวต่าง ๆ ที่ผมได้เดินทางสายนี้คนเดียวโดยไม่เคยปรึกษาใคร  และนั้นเองก็ทำให้ผมได้รู้ว่าการที่ทำอะไรตัวคนเดียวโดยไม่ปรึกษาใครมันทำให้ชีวิตมันห่วยสินดี

เท้าความ
ผมเป็นคนหนึ่งเหมือนหลายๆ คนที่สิงอยู่ในบอร์ดนี้มานาน
ผมรู้สึกว่าที่นี้เป็นห้องสมุดในบ้านของผมเองเลยครับ อยากรู้อะไรอยากได้อะไรก็เปิดมาที่ ThaiDfilm บอกตรง ๆ รักที่นี้มากครับ ผมมีผลงานออกมามากมายให้พี่ ๆ หลาย ๆคนดู  บางคนก็ชอบหรือติกันไปตามประสา แต่มันก็แค่ผลงานเด็กมหาลัยที่เรียนรู้เองทั้งนั้น เพราะทางมหาลัยไม่ได้สอนอะไรมากมายเลยความรู้ที่ได้มาจาก ThaiDfilm ล้วน ๆ

งานของพี่ ๆ ThaiDfilm แม้งโครตเมพ
ผมเสพงานของ พี่ ๆ ใน ThaiDfilm พอสมควรบอกตรง ๆ แม้งโครตเมพเลยอะ พวกงานแต่งทั้งหลาย ดูแล้วเนียนตาจริง ๆ เพราะมุมกล้องแต่ละมุมมันสุดยอด แถมมุมกล้องยังบินประกบแบบได้นิ่งสุด ๆ เห็นแล้วตื่นเต้นมาก

สนใจ Steadicam
ด้วยความที่สนใจว่าทำได้ยังไง ค้นไปค้นมา อ๋อออ !! เป็นเพราะเจ้า Steadicam นี้เองที่ทำให้ภาพมัน Smoot อย่างนี้มันแหล่ม ก็เลยตัดสินใจซื้อ Steadicam มาเล่นเลยครับ ซื้อจากที่นี้แหละ ThaiDfilm เป็นของคนไทยทำครับ แต่ใช้ไปใช้มารู้สึกว่ามันยังขาดอะไรซักอย่าง ก็เลยคิดว่าจะทำเองซะเลยดีกว่าไหม ทำแบบว่าให้มันดีกว่าและก็จะแก้ปัญหาตรงที่เราคิดว่ามันต้องแก้ไขให้ดีที่สุดและเพิ่มสิ่งที่ไม่เหมือนใครลงไปดังภาพครับ

คิดในใจ( โอ้ เยสสเค้ เจ๋งวะนี้มาทำออกมาใช้นะ คนมองกันทั้งบางแน่ ๆ 555 )
คุยโวโอ้อวด
ผมก็เอาไปคุยโวให้แม่ฟังบอกแม่หนูจะทำ Steadicam แม่ผมงงทันทีมันคืออะไร ก็บอกแม่ไปว่ามันคืออุปกรณ์ที่ทำให้การถ่ายภาพเคลื่อนไหวนิ่มนวลล่องลอยแม่ก็งง  ผมก็เลยหาคลิป Youtube เปรียบเทียบให้แม่ดูว่ามันเป็นแบบนี้ แม่ก็พอเข้าใจ แม่บอกว่า “จัดไปเล้ย..แม่สนับสนุนเต็มที่”

นั้งบิ้วและหลงไหลกับมัน
     ผมนั้งศึกษาตามเว็บต่าง ๆ เป็นอาทิตย์โดยเฉพาะเว็บ Youtube ได้ความรู้มาก ๆครับ  ผมเอาเจ้า Steadicam ของผมมาลูบคำ ดม ถอดหัว ถอดตัวยึดทั้งหลายออกมาดู สังเกตุว่ามันทำมาจากอะไร เราพอจะดัดแปลงได้ไหมผมจดบันทึกอะไหร่ทุกอย่างลงในสมุดเล่มหนา ๆ (มันเป็นสมุดคัดลายไทยสมัยเรียนประถมครับ มันใช้ไม่หมดเลยเอามาใช้ 555 )

เด็กใหม่ไฟแรง( ฮ่าวมากขับมอเตอร์ไซต์ไปคลองถม )      
ผมขับมอไซต์จากบ้านลำลูกกาคลอง 8 ปทุมธานี ไปตลาดคลองถมชื่อดังในกรุงเทพใช้เวลาเกือบ 2 ชั่วโมงครับ(ปล.ขับเร็วนะครับ 80+) พอถึงตลาดของถมก็เริ่มหาหาอะไหล่เพื่อจะมาจัดแปลงทำ Steadicam กะว่าซื้อเลยซื้อมาทำเลย แต่สุดท้ายไม่กล้าซื้อครับเพราะราคาแพง ผมได้แต่สอบถามข้อมูลไปเรื่อยเปื่อย กลับมาถึงบ้านผมคิดในใจ “อะไรของมืงวะกากมาก ไปตั้งไกลสุดท้ายไม่ได้อะไร” วันต่อมาก็ไปเดินเล่นที่ “ดูโฮม” ที่อยู่แถวบ้าน สินค้าที่นี้เยอะมหาศาลมากสามารถนำมาประยุกต์ทำ Steadicam ได้แต่ผมจินตนาการดูแล้วทำออกมาต้องโหลแน่เลย พวกกับอะไหล่ที่จะซื้อมันก็มีแต่ขนาดใหญ่เกินไป ใหญ่มาก สรุปแล้ววันนี้ก็ได้แต่เดิน ๆ ไม่ได้ซื้อ

สั่งซื้อของจากจีน
    ผมนำอะไหร่ในการทำ Steadicam มาจากจีนผ่านวิธีการต่าง ๆ นา ๆ สุดท้ายแล้วราคาก็เกือบเท่าของพี่ไทย เพราะเสียค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ชิปปิ้ง ค่าขนส่ง อะไรอีกเพียบ โห ให้ตายเถอะบระเจ้า แต่ถ้าสั่งของเยอะก็จะถูกไปตามระเบียบ แต่เราสั่งชิ้น 2 ชิ้นเลยแพง T_T รอของประมาณ 1 เดือนครับ ขนส่งโดยเรือ  (ตรงนี้ผมได้ประสบการณ์การสั่งซื้อของจากจีนครับ)

หยุดทำโครงการ เพราะติดสอบ
    และแล้วสัปดาห์สอบก็ไกล้จะมาถึง งานทุกชนิดผมต้องเคลียร์งานให้ทันก่อนสอบ  การบงการบ้าน รายงงรายงาน และถ่ายทำสารคดี ถ่ายหนังสรุปโปรเจ็ค สรุปคือ ประมาณ 2 เดือนผมพักโครงการยาว ๆ เพื่อทุ่มเทกับการสอบและการทำโปรเจ็คครับ พอสอบเสร็จก็เริ่ม กับมาสู่โครงการ Steadicam ต่อ  (แต่โปรเจ็คจบยังไม่เสร็จนะ)

ไว้พรุ่งนี้จะมาต่อละกันครับ ปัญญาและเรื่องราวเยอะจริง ๆ

เงิน
13583
ความดี
11808
เครดิต
12362
จิตพิสัย
17399
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-03
ฝากไว้นิดนึงครับว่า

"วิทยายุทธ สำคัญกว่า อาวุธ"

ภาพสวยแต่ไม่มีอะไรสื่อถือว่าไร้ค่า
ใฝ่หาพัฒนาจินตนาการ และทักษะด้านความคิด แล้วจะเลือกอาวุธมาใช้ได้ดีครับ
เงิน
9297
ความดี
10845
เครดิต
12065
จิตพิสัย
11004
จังหวัด
ปทุมธานี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-03
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์9 ต้นฉบับโพสต์โดยstickyเมื่อ2013-05-03 19:12เผยแพร่ :
ฝากไว้นิดนึงครับว่า

"วิทยายุทธ สำคัญกว่า อาวุธ"

.......

ขอบคุณครับ พี่ชาย ผมจะฝึกจินตนาการ และทักษะด้านความคิดให้เยอะๆๆ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-04
เป้าหมายสร้างง่าย แต่วิธีไปให้ถึงนี่สาหัสนัก ...
เงิน
11061
ความดี
14662
เครดิต
16306
จิตพิสัย
13082
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-04
แต่ละท่าน คมเลือดสาด
เงิน
9297
ความดี
10845
เครดิต
12065
จิตพิสัย
11004
จังหวัด
ปทุมธานี

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2013-05-04
ต่อครับ ต่อๆ

เริ่มกับมาคิดโครงการอีกครั้ง
     ในตอนนี้ผมรู้สึกว่าโครงการ Steadicam ที่ผมวาดฝันไว้มันไม่ง่ายอย่างที่คิดดังภาพ เพราะช่างแต่ละคนบอกว่ามันทำยากมากไม่ได้ทำกันแป๊บเดียวเสร็จของพวกนี้มันต้องเป๊ะบาล๊านมันต้องได้สัดส่วนของมัน  ต้องตรงห้ามเอียงอะไรแม้แต่นิดเดียว ทำให้ผมเริ่มท้อแท้ ผมคิดในใจ“อะไรวะกับไอ้แค่ งอ เหล็กแค่นี้มันจะยากนักเหรอวะ “ ผมก็เคยค้นคว้าดูเครื่องงอเหล็กต่าง ๆ “โหบะเจ้า แพงชิบหาย ส่วนอันเล็ก ๆ ก็ต้องใช้ความชำนาญในการงอเหล็กอีก”  โหท้อแท้มากครับ

โครตช็อค!!!!!! รถมอเตอร์ไซต์คู่ใจหาย
    อีกไม่กี่วันต่อมาเรื่องที่ไม่คาดคิดไม่คาดฝันก็ได้เกิดขึ้นครับ ผมไปกินหมูกะทะในวันเกิดของเพื่อนแฟนครับ พอกินกันเสร็จแล้วทุกคนก็ร่ำลากลับบ้านใครบ้านมัน จากนั้นผมกับแฟนก็ไปที่จอดรถมอไซต์หน้าร้านหมูกะทะ มาถึงแล้วภาพเหมือนในการ์ตูนไม่มีผิดเลยครับ ผมจะอธิบายให้ฟังคือ  พอเห็นว่าตรงที่เราจอดรถไว้มันโล่ง ๆ ไม่มีรถของเราภาพในหัวมันเป็นแบบนี้เลยครับ

ทันใดนั้นโปรเจ็คทำ Steadicam ก็ต้องหยุดไปเลยครับเพราะต้องดำเนินการเรื่องรถ

ปิดเทอม
    ตอนนี้โครงการ Steadicam ของผมไม่ได้อยู่ในหัวสมองเลยครับ ไม่เลยแม้แต่นิดเดียว ผมรับงานนอก ถ่ายรูปรับปริญญา งานแต่งงาน งานบวช ตัดต่อ และทำธุรกิจตู้น้ำหยอดเหรียญ (เงินแม่ลงทุนให้ ส่วนเรื่องตู้น้ำหยอดเหรียญผมจะไม่พูดนะครับมันนอกประเด็นเอาเป็นว่าทำธุรกิจแบบนี้+ค่าเช่าที่โครตลำบากและโครตท้อเลยครับ) เวลาว่างก็ดูหนังฟังเพลง หนังที่ชอบดูช่วงปิดเทอมดูหลายรอบมากครับคือเรื่อง Prison Break ดูกี่ทีก็ชอบแม้งหนุก ดูให้มันหายเซง เพราะในหัวมีแต่เคลียดเพราะรถหาย เวลาที่เหลือก็ใช้ชีวิตแบบเรื่อยเปลือย เศร้าาา

ไว้มาตอพรุ่งนี้ครับ พอดีผมต้องรีบทำแพ็คเก็ตสินค้า ขอบคุณพื้นที่ดี ๆ ครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
5093
ความดี
4267
เครดิต
6468
จิตพิสัย
890
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-14
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้