สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 17402เข้าชม
  • 35ตอบกลับ

ในกองถ่ายละครทุกวันนี้ใช้กล้องแบบไหนครับ ยังมีโอบีหรือเปล่าครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3756
ความดี
3643
เครดิต
3390
จิตพิสัย
8662
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 30#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-12
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์29 ต้นฉบับโพสต์โดยshortfilmเมื่อ2013-06-12 16:45เผยแพร่ :

ถ้าใช้กล้อง dslr  canon  5 d mark 3   ต้องทำระบบเสียงอย่างไร ต้องบันทึกเสียงต่างหากเหรอครับ

1 ถ้าใช้กล้อง dslr  canon  5 d mark 3   ต้องทำระบบเสียงอย่างไร ต้องบันทึกเสียงต่างหากเหรอครับ

2 การใช้โอบีและมีการบันทึกภาพและเสียงลงเรคคอร์ดจะมีการมิกซ์เสียง ปรับ level ด้วยตลอดใช่ไหมครับ จากที่เห็นเครื่อง

ไม่ใช่บันทึกห้วนๆ
dnh
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
94
ความดี
135
เครดิต
66
จิตพิสัย
443
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 31#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-13
ขอบคุณสำหรับกระทู้นี้ครับ ถามตอบได้ดีมากครับ ผมติดตามอ่านอยู่ เป็นกำลังใจให้ต่อไปนะครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1842
ความดี
1121
เครดิต
1078
จิตพิสัย
1529
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 32#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-13
สวัสดีครับคุณ jaysoundman อยู่ DBS เหรอครับ  ไอ้เจ้ารถโฟล์ค LT45 ยังอยู่ไหมครับ หรือว่าขายทิ้งไปแล้ว 5555 เคยช่วยเข็นมันอยู่เมื่อหลายปีก่อน
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 33#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-14
ตอบน้อง shortfilm ครับ
  1. จริงๆเรื่อง DSLR ผมก็รู้อะไรไม่มากในระบบกล้องน่ะครับ แต่เรื่องระบบเสียงของมันอ่ะรู้ครับ คือถ้าน้องจะถ่ายรายการหรืออะไรก็ตามที่ใช้ไวเลสเกิน 1-2 ตัว น้องควรจะอัดแยกครับโดยมีมิกซ์เซอร์เป็นตัวมิกซ์ แต่ถ้าจะแยกแทร็คแค่ 2-4แทร็ค ก็อาจจะไม่ต้องผ่านมิกซ์เซอร์ คือใช้พวกอัดเสียงพวก Zoom หรือ TESCAM มันมีรุ่นที่อัดได้ทั้ง 2และ 4แทร็ค แต่ถ้าน้องจะทำละคร ยังไงแยกอัดก็ดีที่สุดครับ ใช้มิกซ์เซอร์มามิกซ์ให้บาลานซ์และคุมเรเวลให้พอดี
  2. ไม่เสมอไปครับ มันขึ้นอยู่กับการใช้งานมากกว่าว่ารับเสียงอะไรเข้ามา โอบีนั้นทำละครหรือรับแต่รายการ ถ้ารับแต่รายการแบบว่ารับไลน์เสียงที่เขามิกซ์มาเสร็จสับแล้วก็ไม่จำเป็นต้องผ่านมิกซ์เซอร์ครับ แต่มันก็อันตรายอยู่ดีเพราะมันจะปรับเรเวลแบบกะทันหันไม่ได้เวลาเขาปล่อยมาเบาเกินหรือดังเกิน ทางที่ดีส่วนใหญ่ไม่ว่างานอะไรก็ต้องผ่านมิกซ์เซอร์ก่อนครับ ข้อดีมันคืออะไรรู้ไหม เพราะเมื่อมีมิกซ์เซอร์ก็ต้องมีคนคุมเสียง ดังนั้นเวลาเกิดคุณเสียงที่ไม่ดีขึ้นมา ช่างเสียงจะฟังออก เสียงจี่ เสียงช็อต หรือมีน้อยส์(Noise)ปนมา ก็จะรู้เพราะใส่หูฟังอยู่ ก็จะทำการแก้ไขตามขั้นตอนได้ แต่ถ้าเข้าโอบีโดยตรง ลำโพงในโอบีจะแพงแค่ไหนก็ตาม ก็สู้ใส่หูฟังฟังไม่ได้หรอกครับ     หมายเหตุ>> งานโทรทัศน์จะปล่อยให้ภาพและเสียงที่เสียออกอากาศไม่ได้ ถ้าไม่สุดวิสัยจริงๆ ดังนั้นถ้าเสียงไวเลสหรืออะไรก็แล้วแต่มันมีปัญหาขึ้นตอนบันทึกเทป การถ่ายทำก็จะหยุดทันที  แล้วเขาก็จะแก้ให้ปัญหามันหาย เช็คแบบละเอียดอีกรอบ แล้วถึงจะถ่ายต่อ
       " ปัญหาที่เกืดขึ้นจากอะไรก็ตามมันไม่ใช่ความผิด  แต่ความผิดจะเกิดขึ้นเมื่อแก้ปัญหานั้นไม่ได้ "

ตอบคุณ absinthe ครับ
       ยังอยู่ครับตอนนี้จอดอยู่เฉยๆไม่ได้ใช้งานแล้วมาประมาน 2เดือนแล้วครับ  ก่อนหน้านี้ได้ใช้เป็นโอบีถ่ายทอดสดรายการ เช้าดูวู้ดดี้ เป็นเวลา 3ปีมาครับ  แต่ก่อนผมเป็น พนง.ประจำDBS แต่ตอนนี้เป็นฟรีแลนซ์ได้ 2ปีแล้วครับ ทำงานให้หลายบริษัทโอบีครับผม
dnh
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
94
ความดี
135
เครดิต
66
จิตพิสัย
443
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 34#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-15
มีคนรออ่านต่ออยู่นะครับ  
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1173
ความดี
1335
เครดิต
1166
จิตพิสัย
1462
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 35#  โพสต์เมื่อ: 2013-06-18
ขอบคุณทั้งคนถามคนตอบครับ  ความรู้ทั้งนั้น
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้