สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4920เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

มือใหม่ครับสอบถาม keyลัด กดแล้วใช้ไม่ได้

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
40
ความดี
79
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมใช้ Finalcut X นะครับ มีปัญหาเรื่องkeyลัดครับ เวลาเราจะ เลือกทำการแก้ไข ตัดคลิป ในไทมไลน์ ต้องใช้ เครื่องมือ Blade ซึ่ง ซึ่งคีย์ลัดคือ B เพื่อทำการเปลี่ยนเครื่องมือ รวมถึงตัวอื่นๆด้วยครับ  A T R  บางครั้งก็ใช้ได้ แต่จะใช้ไม่ได้ซะบ่อย เวลาจะเปลี่ยนเครื่องมือต้องมาใช้ เม้าท์คลิกเอา ไม่ถนัดเลยครับ รึผมต้องทำอะไรกับมันก่อนครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
-2377
ความดี
2705
เครดิต
2008
จิตพิสัย
2482
จังหวัด
โดยปกติไม่ต้องทำอะไรกับมันนะครับ ผมก็ใช้เดิมๆ ไปใช้เครื่องอื่นจะได้คุ้นมือ

ตัดคลิปใช้ command +B ครับ

ส่วนคีย์ที่ควรรู้ เพราะต้องใช้ประจำก็จะมี
ctrl+shift+s สำหรับแยกเสียงออกมาจากคลิป
ถ้า ctrl+s เฉยๆ จะ expand เสียงลงมาให้เราจัดการหดหรือยืดคลิปเสียงได้ โดยไม่หลุด link กับภาพนะครับ
command+R จะเป็นฟังค์ชั่น retime ออกมาจากบนคลิปเพื่อจัดการเวลา ช้า เร็วของคลิปนั้นๆ
ส่วนซูม tl นั้น ผมเซ็ตให้ใช้เหมือน pr คือปุ่ม + - ตรงใกล้ๆ backspace/ edius ผมก็เซ็ต zoom ให้เป็นแบบเดียวกัน จำง่ายดีครับ
ถ้าจะรวบคลิปให้เป็นก้อนเดียว (เหมือนทำ pre comp ใน AE ) ก็ alt+G ครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
40
ความดี
79
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ขอบคุณค๊าบบบ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้