สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2439เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

ขอถามเทคนิคการทำตัวหนังสือให้มันดิ้นๆ น่ารักๆแบบนี้ทีครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
12165
ความดี
9422
เครดิต
9652
จิตพิสัย
10375
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ตัวอย่างนะครับ

ตัวหนังสือมันดิ้นๆๆ เหมือน stop motion น่ารักดี ทำยังไงครับ

ขอบคุณครับ
เงิน
12165
ความดี
9422
เครดิต
9652
จิตพิสัย
10375
จังหวัด

ขอบคุณครับบบบบ กราบบบบบ _/\_
เงิน
-2377
ความดี
2705
เครดิต
2008
จิตพิสัย
2482
จังหวัด
ใช้ AE ทำนะครับ วิธีการคือ
สร้าง comp สำหรับจะอนิเมตตัวอักษรก่อน เอา comp สั้นๆนะครับ ไม่ต้องยาวมาก ตามรูปผมใช้แค่ 12 frame

พิมพ์คำที่ต้องการลงไป หรือจะเป็น ARTWORK จากไฟล์อื่นๆก็ได้เจาะภาพ หรือ trans มันซะให้เรียบร้อย
จากนั้นก็ใส่ ripple ลงไปครับ ให้ขอบตัวหนังสือมันเป็นคลื่นๆ ไม่เรียบ สังเกตนะครับว่า ขนาดของแต่ละ layer ผมจะตั้ง scale ไม่เท่ากัน จะมีแค่ 2 layer ที่เท่ากัน ส่วนอันกลางจะใหญ่กว่า ซึ่งถ้ามาดูในระดับ Timeline จะห็นว่า ตัวคลิปที่ถูกเล่นก่อนจะมีขนาดเดียวกับคลิปสุดท้าย ส่วยตัวกลางขนาดจะใหญ่กว่า ค่า ripple ของแต่ละคลิป ต้องตั้งให้ไม่เท่ากันด้วย เวลา play จะได้เป็นคลื่นๆ ตั้งตามภาพ แล้วลองเล่นดู

ที่นี่ขั้นตอนสุดท้าย นำเอา comp ที่เราทำไว้มาวางบน comp งานหลักของเรา แต่จะเห็นว่ามันจะสั้นจุ๊ดเดียว (เพราะมันแค่ 12 เฟรม)
ทีนี้เราจะทำให้มันยืดออกได้ยาวๆ โดยที่ไม่ต้องมานั่ง copy แล้ว plate ไปเรื่อยๆเพื่อให้มันยาวครับ ให้ทำการ คลิกขวา แล้ว enable time remap ครับ เสร็จแล้วก็เปิด exp script มา แล้วพิมพ์ loopOut() ตัว "โอ"ต้องตัวใหญ่นะครับ สำคัญมาก
จากนั้นเราก็จะลากหางมันออกมาได้อีกครับ ยาวเท่าที่ต้องการเลย

พอ play จะเห็นว่ามีเฟรมหายไป (ภาพกระพริบ) หลังจาก keyframe จุดที่ 2
ง่ายๆครับ เราตัดหัวมันทิ้งได้เลย (ส่วนที่มี kayframe ทั้ง 2 จุด) แล้วใช้ส่วนที่เหลือครับ
ลองดูครับ ไม่ยาก ใช้งานได้หลากหลาย ภาพนิ่งก็ได้ vector ก็ได้ ตัวอักษรก็ได้ครับ
อยากแก้ไขก็ไปแก้ใน comp แรกที่ทำ แล้วผลก็จะมาแสดงที่ comp หลักเอง
ลองดูครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
kkii ความดี +1 2013-07-15 บทความที่ดีเยี่ยม, สนับสนุน!
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้