สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2676เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

อยากทราบอุปกรณ์ที่เพิ่มประสิทธิภาพให้กับ Final Cut Pro

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
30
ความดี
79
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ขออนุญาตเข้ามาสอบถามข้อมูลครับ ที่ทำงานกำลังจัดซื้อ Mac เพื่อใช้งานตัดต่อวิดีโอ..(มีงานเยอะ และด่วนทุกงาน)
(น่าจะเป็น Mac Pro / Two 3.06GHz 6-Core Intel Xeon (12 cores) + 64GB of DDR3 ECC SDRAM memory)

อยากจะสอบถามเรื่อง Final Cut Pro X ว่า..
ความสามารถ ความ smooth ความเร็วในการทำงาน ความเร็วในการ export ไฟล์อาจจะโดยตัวโปรแกรมเอง หรือผ่านทาง Compressor หรืออื่นๆ ที่ทำให้ประสิทธิภาพการทำงานดีขึ้น(มากๆ)นั้น...ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ชิ้นไหน...?

อยากทราบว่ามันขึ้นอยู่กับความสามารถของอุปกรณ์ชิ้นไหนครับ เช่น การ์ดจอ ซีพียู แรม อันไหนเป็นหลักๆ และถ้า...อยากให้ประสิทธิภาพดีขึ้นมากๆ   แล้วถ้าจะไปใช้ Quadro K5000 for Mac จะช่วยให้งานทำได้เร็วและราบรื่นขึ้นไหมครับ..? (รวมถึงการใช้โปรแกรม Motion ด้วย)
หรือว่า FCP X นั้น ไม่ได้ใช้ความสามารถของการ์ดจอเป็นหลัก แต่ใช้จาก CPU อย่างเดียว... ตอนนี้ยังขาดความเข้าใจครับ..

ซึ่ง..ถ้าจัดสเป็คด้านบนแล้ว มันไม่จำเป็น ใช้งานแค่ iMac ตัวท็อป ก็ใช้พอแล้ว... ปัญหาหลักๆ เลยก็คือ ผมไม่ทราบจริงๆ ครับว่า FCP X นั้น จริงๆ แล้วเรียกใช้ประสิทธิภาพจากอุปกรณ์ชิ้นใดเป็นตัวหลักๆ จริงๆ (ทราบแต่ว่า Premiere ใช้ Quadro แล้วเร็วขึ้นและสมูทมาก อีกทั้งยังลดเวลาการ Export ได้อีกด้วย) รบกวนท่านผู้รู้ช่วยเปิดสมองให้ด้วยครับ...

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
-2377
ความดี
2705
เครดิต
2008
จิตพิสัย
2482
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
Cut X ใช้ CPU กับ RAM เป็นหลักครับ แล้วก็ Support กับพวก GTX มากกว่า Quadro การ preview เวลาตัดเท่าที่ผมใช้ๆมาหลายๆการ์ด ผมว่า ค่อนข้างทำได้ดีครับ ไม่ค่อยเกี่ยงการ์ดเท่าไหร่
(หมายถึงในระดับการ์ด 3D ทั่วไปนะครับ)

ส่วน CS6 ก็ใช้ความสามารถ Quadro ได้อย่างที่ทราบๆกัน

ถ้าไม่รีบ จะรอดู review update จากพวกเวปนอกก่อนก็ได้ครับ
(ไม่ว่าจะเป็น Driver หรือ Cut x update)
แต่ถ้าไม่รอ ต้องคิดว่าจะใช้อะไรเป็นหลักอ่ะครับ
เพราะเท่าที่ทราบมา Quadro ทำ CutX เด้งบ่อยอยู่นะครับ

หรือจะเอา 30000 ที่จะไปถอย K5000 มาเพิ่ม Ram กับ SSD จุเยอะๆซักตัว Mac คุณก็เร็วไม่แพ้ใครเหมือนกันนะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้