สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2509เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ถ้าใช้จอคอมเป็นมอนิเตอร์ จะทำได้มั้ยครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
156
ความดี
187
เครดิต
198
จิตพิสัย
55
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คือผมมีจอมอนิเตอร์ 17นิ้ว ของ acer ครับ ต่อพอร์ทได้ 2 แบบคือ VGA กับ DVI
ถ้าผมอยากใช้จอคอมอันนี้เป็นมอนิเตอร์ ต่อออกจากล้อง 7D จะทำได้มั้ยครับ

คือผมเห็นว่ามันมีสายเคเบิลจาก Mini HDMI ไปเป็น VGA
กับ Mini HDMI ไปเป็น DVI ขายอยู่ในเว็บอเมซอน (แต่ผมอาจจะไปเดินดูตามบ้านหม้อ)

เลยอยากรบกวนถามพี่ๆชาว TDF ว่ามันจะเวิร์คมั้ย (ไม่กล้าซื้อมาลองเพราะงบมีจำกัด)
แล้วถ้ามันทำได้ ควรเลือกใช้แบบไหนดีกว่ากัน ระหว่าง Mini HDMI to VGA กับ Mini HDMI to DVI
รบกวนถามพี่ๆหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
ควรจะเปลี่ยนเป็นจอใหม่จะดีกว่า เอารุ่นที่มีพอร์ต hdmi นะครับ
จะเอาเป็นรุ่นธรรมดาก็ได้. แต่ถ้าจะให้สีตรงกับที่ถ่ายมาต้องเป็น รุ่นที่ใช้ ips
เพราะบางครั้งเราต้องการฟังเสียงเวลาอัดมา การเช็คเสียงจะสะดวกกว่า
เพราะ hdmi จะมาทั้งภาพและเสียงครับ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
ตัวแปลง HDMI>>DVI มีครับ พันธ์ทิพย์/ร้านคอมพ์ทั่วไปก็มีขาย

ผมเคยซื้อมาลองใช้ดูเหมือนกัน ต่อได้&ภาพขึ้นจอแน่ๆ แต่ไม่รู้เป็นที่กล้อง/ตัวแปลง หรือจอกันแน่ กล้อง Full HD แต่ภาพออกจอ เหลือแค่ 576i เท่านั้นเองครับ คือชัดเท่ากล้องเทปดีวีธรรมดาแค่นั้นเอง
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
156
ความดี
187
เครดิต
198
จิตพิสัย
55
จังหวัด
ขอบคุณพี่ๆมากครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้