สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2453เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

ถามเรื่องการแปลงไฟล์เพื่อตัดต่อครับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1584
ความดี
598
เครดิต
519
จิตพิสัย
838
จังหวัด
ปทุมธานี
พอดีว่าผมทำงานเป็นตัดต่ออยู่ครับ ตอนนี้เจอปัญหาอย่างนึงตรงที่ว่าตัวงานที่เขาถ่ายมานั้นจะเป็นไฟล์ MTS ซึ่งเขาจะกดถ่ายทีเดียวแล้วยาวเลย ประมาณ 15 - 20 นาทีได้ ซึ่งเวลานำมาตัดนั้นปกติจะลาก MTS ลงใน Premiere Pro เลย (เป็น CS6) แต่ช่วงหลังจะเกิดปัญหาตรงที่ว่า เมื่อไฟล์ยาวมากเวลากด play preview นั้นมันมักจะค้าง บางทีก็ขึ้นเป็นจอสีเขียวสีแดง ทำให้ตัดงานต่อไม่ได้เลย (เพราะเขาถ่าย 3 กล้อง 3 มุมพร้อมกันต้อง Sync ให้เท่ากันทุกกล้อง เพื่อมาตัดสลับมุมกล้องครับ)

เลยกะว่าจะเอาไฟล์ที่เขาถ่ายมาแปลงก่อน ไม่ทราบว่าควรแปลงเป็นนามสกุลอะไรดีครับ

ตัวงานที่ทำตัดที่ 1920x1080  Full HD 25 fps ครับ

ส่วนคอมจะเป็น Core i7 4770k Ram 8gb การ์ดจอเป้น GT 630 == (ซึ่งเปิด CUDA ไม่ช่วยอะไรเลย) HDD เป็น SSD 60gb ที่ลงโปรแกรมอะไรแล้วเหลือที่ไม่ถึง 5gb (ผมเลยต้องไป cache ไฟล์ไว้ที่ HDD ตัว 2TB ธรรมดาแทน)

------------------

สอบถามเพิ่มเติมครับ
คือพอดีผมว่าจะเสนอทางที่ทำงานให้เขาเพิ่มแรมอีกเป็น 16gb เพราะเหลือช่องอีก 1slot กับ ให้เปลี่ยนการ์ดจอที่ Support CUDA มากกว่านี้ กับ เพิ่ม SSD ตัว 120gb เข้าไป ไม่ทราบว่ามันจะทำงานราบรื่นขึ้นไหมหรอครับ หากราบรื่นขึ้น ผมควรจะเสนอยังไงดีให้ดูมีน้ำหนัก เพราะว่าต้องเอาชนะฝ่าย IT บริษัทให้ได้ก่อนเขาถึงจะพิจารณา T__T ซึ่งฝ่าย IT บอกว่า มีแค่นี้ก็เพียงพอแล้ว)
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3266
ความดี
2506
เครดิต
2386
จิตพิสัย
2993
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
โดยส่วนตัวแล้ว ผมว่า การ์ดจอมี CUDA Core มากขึ้นก็ยิ่งดี แต่ถ้าจะทำงาน ผมว่าเปลี่ยนไปใช้การ์ดตระกูล NVIDIA Quadro จะดีกว่า GTX นะครับ เสนอเรื่องเปลี่ยนประเภทการ์ดดีกว่า แต่ราคามันกระโดดขึ้นเยอะนะครับ

เหตุผลที่จะนำเสนอ ผมว่าทำงานไหลลื่นขึ้น ก็จะทำงานเร็วขึ้น และเห็นผลลัพธ์แบบ realtime เพราะถ้าทำงานแบบหนืดๆ กระตุกๆ นอกจากจะช้าแล้ว ยังทำให้เราพลาดการมองเห็นจุดผิดพลาดไปด้วย เพราะเราอาจจะลากผ่านๆ แล้วเห็นแบบกระตุกๆ ช่วงที่มันกระตุกมันอาจจะโดดข้ามเฟรมบางช่วงไป อีกทั้้ง ถ้าทำงานหนืดๆ เราจะต้องปรับลด resolution ในการแสดงผลของงานลง ทำให้เห็นงานแบบไม่คุณภาพ 100% เกินมีพิกเซลเหลื่อมกันนิดนึงก็จะไม่เห็น (Premiere อาจไม่มีผลตรงนี้ เพราะเน้นตัดต่อ แต่ After Effect ทำ Motion นี่ มีผลครับ)
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1584
ความดี
598
เครดิต
519
จิตพิสัย
838
จังหวัด
ปทุมธานี
เปลี่ยนการ์ดเคยเสนอไปแล้วครับผม ตอนแรกเสนอ Quadro ไป งบ 4 หมื่นกว่า โดนสอยกลางอากาศ เพราะฝ่าย IT เอา GTX 7 Series เคยเอามาเทส แต่บอกไม่เห็นผลต่างจากปกติ (ก็แหงแหละ ไม่ยอมลง Driver CUDA อีก) - -

ตอนนี้เลยเสนอ GTX 680 หรือ 670 นี่แหละที่มันพอ Support อยู่ครับ == แต่ก็คงไม่ได้อะไร เพราะดูแล้วเขาจะไม่สนใจเลย T_T
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
ถ้าจะแปลงไฟล์ แนะนำให้แปลงเป็นจำพวก Lossless ดูครับ ไฟล์ใหญ่มโหฬาร แต่ตัดง่าย ไม่กระตุก

ที่นึกออกอย่างเร็วๆก็มี utvideo อยู่อันหนึ่ง ใช้เวลาแปลงไม่มาก&freeware ด้วยครับ รายละเอียดลอง google ดูก่อน ไม่เข้าใจตรงใหนกลับมาถามต่อไ้ด้ครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
9242
ความดี
5132
เครดิต
5013
จิตพิสัย
7529
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-02-11
ลอง  Quadro K600 ดูครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้