สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1751เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

สอบถามเรื่องปัญหาแสงไม่พอเวลาถ่ายหนังครับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1584
ความดี
598
เครดิต
519
จิตพิสัย
838
จังหวัด
ปทุมธานี
สวัสดีครับ วันนี้มีคำถามมาขอคำแนะนำครับ

คือกำลังทำ project หนังเรื่องนึงอยู่แต่มีปัญหาที่ว่าพื้นที่เป็นในตัวอาการทางเดินยาว ๆ แสงที่ใช้จะเป็นแสงจากในอาคารไฟในอาคารเลยไม่มีต่อไฟเพิ่ม เนื่องจากข้อจำกัดด้านอุปกรณ์และคน (ทำคนเดียว T_T) มีเพียงแค่ Canon 650D + kit 18-55 กับ fix50mm

ด้านการถ่ายทำนั้นเซ็ทค่ากล้องให้ contrast ต่ำที่สุด และ iso ให้ต่ำสุดเท่าที่จะเป็นไปได้ภายใต้สภาพแสงนี้ก็อยู่ที่ประมาณ 400 - 800

เมื่อเข้าสู่ช่วงตัดต่อพบกับปัญหาเวลาย้อมสีภาพ โดยส่วนตัวต้องการเน้นให้ภาพมืด เพื่อให้บรรยากาศดูกดดันเนื่องจากระยะในการมองเห็นจะโดนบีบ แต่ติดปัญหาที่ว่าเมื่อปรับมืดแล้วหน้านักแสดงก็จะมืดหายไปด้วย เนื่องจากบางช่วงไฟอยู่ตรงด้านบนหัวนักแสดงจึงเกิดเงาลงเต็ม ๆ ซึ่งลองทุกทางแล้วมีทางเดียวคือต้องปรับให้ภาพสว่างขึ้น แต่บรรยากาศก็จะไม่เป็นไปตามที่ต้องการ เลยลองถามนักแสดงตกลงเรียบร้อยแล้ววา อาจจะได้ถ่ายใหม่กันหากได้อุปกรณ์เพิ่ม ซึ่งตอนนี้ผมได้ไฟมา 1 ดวง ไม่ทราบว่าควรจะจัดวางไฟตรงตำแหน่งไหนอะไรยังไงเพื่อที่จะให้เห็นหน้านักแสดงในช่วงที่แสงหลักจากอาคารอยู่ด้านบนหรือหลังบ้างไหมหรอครับให้ดูเนียบไปกับสภาพแวดล้อมไม่หลอกตาเกินครับ (เนื่องจากไม่เคยใช้มาก่อนเลย)

ภาพประกอบตามไฟล์แนบครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับผม

สไลด์ | รูปย่อ | ภาพใหญ่ รูปภาพ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7904
ความดี
6784
เครดิต
7082
จิตพิสัย
6127
จังหวัด
นคราชสีมา
เท่าที่ดูในภาพนี้ ถ้าเป็นหนังผี ผมว่าฟิลหน้ามืดๆงี้ก็โอนะครับ
เงิน
6451
ความดี
5303
เครดิต
4795
จิตพิสัย
5633
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ถ้าหนังผีผมว่า ฟิลภาพโอแล้วนะครับ
ถ้าอยากเปิดหน้านักแสดงก็คงต้องจัดไฟให้เข้าหน้าล่ะครับ อาจต้องเบ้าส์โฟม แสงจะได้ไม่แข็ง

ป.ล. ตอนตัดต่อ มันมาส์กส่วนปรับแสงได้นิ
เงิน
11687
ความดี
9546
เครดิต
9640
จิตพิสัย
10372
จังหวัด
เห็นด้วยครับ ที่หน้ามืดหน่อย แต่ก็ดูได้อารมณ์
หากอยากได้หน้าสว่างเพิ่ม ปรับแก้สีเฉพาะจุดก็เป็นอีกทางเลือก แต่ผมก็ทำไม่เป็นครับ
ลองหาโฟมมาช่วยเบ้าส์แสงส่องไปเฉพาะที่หน้าดูครับ เพราะถ้าใช้ไฟส่องตรงเลย นอกจากแข็งแล้ว เสื้อผ้าที่เป็นสีขาวอยู่แล้วอาจสว่างจนหลุดหายไปได้หรือดูไม่เข้ากันกับฉากหลังครับ
หาเพื่อนใส่เสื้อขาว แล้วไปทดลองแสงก่อนถ่ายจริงสักวันดูครับ อาจได้หลายเทคนิคเพิ่มเติม

ปล. อยากดูแล้วครับ เสร็จเมื่อไหร่ขอชมด้วยครับ
เงิน
1584
ความดี
598
เครดิต
519
จิตพิสัย
838
จังหวัด
ปทุมธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-03-01
ขอบคุณครับผม พอดีตอนนี้ได้ไฟมาแล้วเดี๋ยวว่าจะไปลองเทสดูครับ ><

ส่วนเสร็จเมื่อไหร่ผมก็บอกไม่ได้เหมือนกัน T_T แต่น่าจะก่อนเดือนหน้า เพราะทำงานจันทร์ - เสาร์ มีว่างถ่ายแค่อาทิตย์วันเดียว + กับน้องที่เล่นอยู่ช่วงสอบด้วยตอนนี้ กว่าจะได้ถ่ายคงอีก 2 อาทิตย์ข้างหน้า เส้นทางช่างลำบากยิ่งนัก

อันนี้เป็นตัว Teaser ตัวแรกปล่อยไปเมื่อปลายปีที่แล้วครับ
เงิน
317
ความดี
367
เครดิต
242
จิตพิสัย
544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-04-21
ตอบกลับโพสต์ 4 โพสต์ของ (imaginarium)
น่าสนใจดีนะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้