สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2707เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

"เดดไลน์" หนังสั้นแบบ งูๆ ปลาๆ..รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
2620
ความดี
2623
เครดิต
2464
จิตพิสัย
2609
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
สมาชิกใหม่ของบอร์ดครับ เป็น จนท.ห้องสมุด ชอบดูหนัง ชอบถ่ายรูป/ถ่ายวีดิโอ เลยลองทำหนังสั้นดู  
ไม่มีความรู้ด้านนี้โดยเฉพาะครับแต่อาศัยอ่านเอาบ้าง ดูที่คนอื่นเขาทำไว้บ้าง แล้วลองมาทำดู
งูๆปลาๆ อุปกรณ์ก็ไม่มากครับ แต่ก็พยายามเพราะใจรัก รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ อยากได้คอมมเมนท์และความรู้เพิ่มเติม

ปล. อุปกรณ์ที่ใช้
    -  60D+18-135mm+50mm f1.8 ถ่ายซีนละหลายๆครั้ง หลายๆมุม เพราะมีกล้องตัวเดียว
    -  ใช้แสงธรรมชาติ ไม่มีไมค์บูม มาพากย์เสียงเอาทีหลังโดยอัดใส่ voice recorder (ที่ใช้อัดเสียงบันทึกการประชุม) แล้วตัดต่อเลย
    -  dolly ไม่มี ใช้รถเข็นหนังสือแทน (รันทด ~-~)

-  ถ่ายเอง ตัดต่อเองทั้งหมดใช้ Sony Vegas Pro 10
    -  เนื้อเรื่อง.. ก็ได้นักแสดงนำทั้งสองคนซึ่งเป็นเพื่อนร่วมงานมาช่วยกันคิด.ไม่มีงบใดๆ ทำกันเอง ดูกันเอง 55. (แต่ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมบ้าง)
    -  ดนตรีประกอบทั้งหมดได้จากYouTube audio library ที่ใจดีให้ใช้ได้ฟรีๆ  สบายแฮ     ขอบคุณจริงๆ..

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
1425
ความดี
4331
เครดิต
4102
จิตพิสัย
5141
จังหวัด
ชอบครับ ดูสบายไม่ขัดหูขัดตา นี่ขนาดลองทำดู ไม่มีความรู้ด้านนี้โดยเฉพาะ ผมว่ายังดีกว่าในพรอท พวกโพสรับงานกราดเกลื่อน (ไม่ได้มีเจตนาร้ายต่อมืออาชีพนะครับ)
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
827
ความดี
513
เครดิต
449
จิตพิสัย
809
จังหวัด
ชอบคับ เจ๋งดีดูลื่นดีนะ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3170
ความดี
4848
เครดิต
4702
จิตพิสัย
6514
จังหวัด
ชอบครับ ดูเพลินดี ตินิดเดียว เสียงเอฟเฟคมันเยอะไปนิดนึง
ปอลิง บอสหรือแพนด้า?
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
2620
ความดี
2623
เครดิต
2464
จิตพิสัย
2609
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-05-16
ขอบคุณมากๆ สำหรับทุกคอมเมนท์นะครับ.. อืม ผมมีคำถามเพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ
1. ถ้าต้องถ่ายโดยไม่ใช้ขาตั้งกล้องเลย มีเทคนิคยังงัยให้กล้องมันนิ่งเวลาเดิน/ถื่อถ่ายอ่ะครับ? (หนังที่ทำนี่ไม่ได้ใช้ขาตั้งกล้องเลยครับ ตอนถือนิ่งๆ ก็เกร็งแขนไว้ แต่เวลาถ่ายแบบเดินตามหลังนี่ รู้สึกว่า ภาพมันจะขโยกไปตามจังหวะเดินมากเกิ้น)

2. ผมยังมีปัญหาในการหมุนโฟกัสไม่ทันเวลาแบบเดินเข้าหา-เดินออก มันยังหลุดโฟกัสอยู่บ่อยๆ  พอมีเทคนิคให้หมุนคล่องๆ เป๊ะๆ มั๊ยครับ? (ยังจับจุดไม่ได้ครับว่า จะหมุนไปซ้าย หรือขวา แล้วให้ตัวแบบชัด ครือ ยังมั่วๆ อยู่อ่ะครับ )

เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ที่พอตอบคำถามนี้ได้ ช่วยผมหน่อยนะครับ จะได้เอาไปพัฒนางานครับ.. ขอบคุณล่วงหน้านะคร้าบบบ

3.ปกติเวลาถ่ายหนังด้วยกล้อง DSLR เค้าใช้เลนส์ขนาดไหนกันแน่ครับ?  คือ ผมมีแค่ 18-135 กับ 50 f1.8 คิดว่าก็พอใช้งานได้ ควรหาเลนส์อะไรเพิ่มมั๊ยครับ? หรือ แนะนำให้หาอุปกรณ์เสิรมอื่นก่อน

ขอบคุณมากคร้าบบบ   

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1210
ความดี
179
เครดิต
110
จิตพิสัย
719
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-05-22
ชอบครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้