สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3382เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

สอบถามเรื่องเสียงหน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
135
ความดี
254
เครดิต
165
จิตพิสัย
109
จังหวัด
นนทบุรี
คือว่าเวลาผมไปถ่าย VDO นอกสถานที่ แบบข้างๆมีรถวิ่งเยอะๆ แล้วผมควรทำยังไงดีครับ ให้เสียงรอบข้าง พวกรถ ลมไม่เข้า มีแต่เสียงคนชัดๆ เสียงคนพูดอะครับ ตอนนี้ที่ทำแบบ งงๆ ก็ ปิดไมค์หัวกล้อง ใช้ zoom h1 ตั้งบนขากล้องแล้ว ถ่าย ผลออกมา เสียง มาหมดเลยครับ แถบไม่ได้ยินเสียงพูด เสียงรถดังมากๆ ในกรณีนี้ผมควร ทำอย่างไรครับ แนะนำทีครับ เพิ่งฝึก ครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
1714
ความดี
3989
เครดิต
4198
จิตพิสัย
3227
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ใช้ไมค์ Boom หรือ ไมค์ไวเลทไล้สาย ดีดี sony
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

นี่รูป boom mic ครับ

ส่วนนี่ก็ wireless mic ครับ

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

...เคยไปช่วยงานทีมน้องใหม่ถ่ายงานสารคดีประวัติบริษัทฯ มีประธานบริษัทรุ่นต่างๆในอดีต
   มาพูดคุยแบบโต๊ะกลม โดยให้แต่ละคนเล่าความหลังในสมัยที่ตัวเองเป็นประธาน
...น้องใหม่ควัก zoom hd ออกมาวางตรงกลาง ผมเห็นแล้วแทบตกเก้าอี้ ถามว่าใช้ได้หรือ
   ประธานนั่งล้อมวง 5 คน ในห้อง เสียงได้ยินจริง แต่ความลึกของเสียงจะลอยไม่รวมถึง
   เสียงรบกวนแอร์อีก พอดีผมมีไวล์เลส 2 ตัวให้ยืมใช้ ใครพูดก่อนหลัง ก็ค่อยปลดคนนั้น
   ไปติดคนต่อไป น้องใหม่กลัวไม่กล้าติด ผมเลยต้องรับอาสาถอดแล้วมาติดคนต่อไป
   ทำเรื่อยไปจนครบ ที่เหลือท้ายคุยสนุกก็ไม่ถอดติดเฉพาะประธานใหญ่ปัจจุบัน
... ส่วนzoom hd ของน้องก็วางบนโต๊ะ เผื่อนำไปใช้เวลามีใครพูดแทรก
... ถ่ายจบประธานบริษัทแซว ทีมนี้ทำไมไม่หาไมค์มาให้ครบ ต้องถอดแล้วติดให้ลำบาก
    น้องหน้าเสีย ผมเดินไปกอดไหล่แล้วปลอบ " ลำบากให้เขาด่าตอนนี้ ดีกว่าไปให้เขาด่าตอนดูงาน
    ถึงตอนนั้น อะไรก็แก้ไขใหม่ไม่ได้ ดีไม่ดี น้องอาจไม่ได้เงิน แถมทำงานฟรี "...
   ..( ยอมลำบากตอนนี้ แต่สบายตอนส่งงาน ดีกว่า สบายตอนนี้แต่ไม่กล้าสู้หน้าลูกค้าตอนส่งงาน)
... เห็นหลายรายการประหยัดงบใช้ zoom hd ไม่ว่ากัน แต่บางครั้งก็อดคิดไม่ได้ ไวล์เลสถูกๆ 5,000
    ก็มี ( ในเว็บเรามีขายเยอะ ) ถ้าทำหนังสั้นครั้งเดียวจบมะรู้จะลงทุนทำไม แบบนี้เราเข้าใจ
    แต่ทำรายการประจำ ออกทุกอาทิตย์ ..น่าจะลงทุนหน่อย
...อยากบอกว่า ไมค์ดีๆอย่างโซนี่ เราสามารถปรับความลึกใกล้ของหัวไมค์ได้ เช่น พูดคนเดียว ก็ปรับ
   ความกว้างของเสียงแคบ พูด 2 คน ก็ปรับความกว้างของเสียงกว้าง แม้เสียงนอกจะเข้าแต่ก็เบา
   กว่าเสียงพูด2 คน
...ไวล์เลสถูก อาจต้องติดไมค์ใกล้ปาก ติดกระดุมเม็ดแรกหันหัวไมค์ออกนอก และพูดเสียงดัง
... ไวล์เลสแพง ติดไมค์ไกลได้ กระดุมเม็ด 2 หรือพิธีกรหญิง ซ่อนใต้เสื้อในได้
    ต่างกันแค่นี้ล่ะคับ แต่ถ้าใช้zoom hd ก็ดูได้จากเคเบิ้ลทีวีทั่วไปคับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ความดี +2 ซ่อน
veenono ความดี +1 2014-05-07 -
ake ความดี +1 2014-05-04 จริงครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
135
ความดี
254
เครดิต
165
จิตพิสัย
109
จังหวัด
นนทบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-05-04
ขอบคุณมากครับ สำหรับความเห็นทุก ท่าน
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2119
ความดี
1069
เครดิต
1001
จิตพิสัย
1718
จังหวัด
เชียงราย
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-05-07
ขอบคุณมากๆ ครับ สำหรับความรุ้จากทุกท่านครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้