สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1991เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

ช่วยติชมหน่อยครับ หนังสั้นพึ่งเริ่มหัดทำ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
30
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ปทุมธานี
พึ่งทำเป็นเรื่องแรกๆครับ อุปกรณ์ยังไม่ค่อยพร้อมเท่าที่ควร โดยเฉพาะไมค์ยังใช้เป็นไมค์หัวกล้องอยู่ครับ
อยากจะให้พี่ๆเพื่อนๆช่วยกันวิจารณ์หน่อยครับ เพื่อที่จะนำไปปรับใช้เวลาทำงานครั้งหน้า
ขอบคุณครับ
ป.ล. คนทำซับเมาครับ

เงิน
30
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ปทุมธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-06-04
ขอบคุณพี่มากครับผม จะเอาไปปรับใช้กับงานหน้าครับ
เงิน
9752
ความดี
8304
เครดิต
9184
จิตพิสัย
9913
จังหวัด
ความคิดส่วนตัวผมนะครับ นอกเหนือจากพี่เอก คือ ช๊อตน้อยไป อย่างในช่วงต้น ฉากบนเตียงที่คุยโทรศัพท์

ค่อนข้างยาวผมว่าการแช่นานเกินไป ถ้าเป็นผมจะปล่อยให้เสียงไดอาล๊อกพูดไปเรื่อยๆ แต่กล้องจะไปจับสิ่งของที่

อยู่ในห้องนอน ที่มันสื่อถึงบุคลิกหรืออุปนิสัยของนักแสดง ส่วนตัวผมว่ามันน่าจะมีความน่าสนใจเพิ่มมากขึ้น

ผมยกตัวอย่างอีกช๊อตเป็น ฉากที่นั้งกินข้าวแล้วคุยกับเพื่อน คุณใช้ลักษณะทูช๊อตยาวมาก ควรจะจับโคสอัพ

หรือถ่ายผ่านไหล่นักแสดงอีกคนไปยังอีกคน เพื่อนให้เห็นถึงสีหน้าอารมณ์ของนักแสดงในตอนนั้น ถ้าการใช้

ทูช๊อตอย่างเดียว มันมองไม่เห็นถึงสีหน้า อารมณ์ของนักแสดงอย่างเต็มที่  

ต่อมาเรื่องของการย้อมสีภาพ การที่ย้อมสีออกโทนเทาๆ ทำให้ภาพสื่ออารมณ์ได้ออกมาอีกแบบ แต่มันต้อง

สอดคล้องกับอารมณ์ในซีนนั้นด้วย ในบางซีนดูโอเคครับ แต่บางซีนมันเป็นซีนที่ดูสดใส แต่กลับย้อมสีออกเทา

ทำให้ความสดใสของซีนนั้นลดลงไปอีก

นี่คือความคิดส่วนตัวของผมนะครับ  
เงิน
30
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ปทุมธานี
ขอบคุณมากครับผม ^^
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ดูแล้วน่ารักกันดีนะครับ
ปรับเรื่องเสียงครับ ใช้ mic boom ให้คนช่วยถือครับ เสียงจะได้ ok ขึ้น
ส่วนการจับถือกล้อง ก็ควรใช้ขาตั้ง หรือไม่ก็ monopod ครับ ภาพสั่นพอสมควรเลยครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้