สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4685เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

ทำสีไฟล์ Blackmagic Pocket Cinema Camera ด้วย Sony Vegas

ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เมื่อวานได้ลอง grading สีจากกล้อง BMPCC จริงจัง เอาแบบว่าใช้งานจริงน่ะครับ
ผมรู้แล้ว... ว่าทำไมไม่ค่อยมีใครใช้  
หรือซื้อมาใช้แล้วก็รีบขายต่อโดยเร็ว...

ลองเล่นกับใช้งานจริงมันคนละอารมณ์ครับ
ไม่กี่เดือนก่อนผมได้ทดลองกล้อง DEMO ของทาง Dealer ตอนนั้นสนุกครับกล้องมันเก็บรายละเอียดได้ดีมากๆ
ตอนนี้ได้มาอยู่ในมือ ใช้ทำงานจริง ถ่ายน่ะไม่เท่าไหร่ครับ... ตอน Post-production สิครับ...
...ให้ดูภาพเลยก็แล้วกัน...

Contrast ท่านจะตุ่นไปไหน... สีก็ไม่น่าดูชม
เค้าว่ากันว่า out put ออกมาล่ะแจ่มเลย... ก็ลองดูครับ
ใช้ Sony Vegas ที่ถนัดนี่แหละ งานจะได้ออกมาเร็วๆ...
แต่ผลออกมา...
แย่มากครับ (ไม่มีภาพให้ดูนะครับ ปวดใจรีบลบทิ้งโดยเร็ว) render ออกมาแล้วปวดตับจริงๆ
ไม่คม...ยังไม่พอ แถมยังได้สีเป็นปื้นๆอีก

เอาล่ะสิ ต้องหาทางออก ถ่ายใหม่ก็ไม่ได้
ทางแรกที่หันไปพึ่งเลยก็คือ DaVinci Resolve 11 lite โชคดีออก Version 11 เลย
ขอบอกว่าแจ่มมากครับ เพราะมี function ตัดต่อในตัว + ทำสีเบ็ดเสร็จ
ใครที่อยากเริ่มใช้โปรแกรมตัดต่อ ผมแนะนำให้ไป DaVinci Resolve เพราะครบจริงๆ (ยกเว้น CG)
ที่สำคัญ version lite ฟรีนะครับ ตัดงาน ส่งงาน ไม่ต้องกลัวโดนจับลิขสิทธิ์  

ใน DaVinci Resolve lite มี LUT หรือ Look Up Table ที่ทำให้ไม่กี่ click ก็ได้ภาพที่สวย
ลองแล้วประทับใจ... แต่ติดอยู่ที่ต้องใช้จอ resolution สูงหน่อย โปรแกรมจะได้เห็นเต็มจอ
พอดีว่าผมมีแต่ notebook ไม่ได้พกจอแยกมาด้วย ก็เลยใช้งานลำบาก (มากๆ)
อีกทั้งต้องมาคลำหาวิธีการใช้งาน การปรับ sound... ก็เลยสรุปว่า...
ต้อง Sony Vegas ล่ะ... ต้องทำงานออกมาให้ได้...

ก่อนอื่นต้องดู Spec file ที่ได้ครับ

ฺBMPCC ถ่ายที่ ProRes LT (ค่ากลางๆ) - Overall bit rate  : 87.5 Mbps
Chroma subsampling  : 4:2:2
Bit depth  : 10 bits (ถ้าถ่าย RAW ท่านจะได้ 12 Bit)
Bits/(Pixel*Frame)  : 1.699

เคยใช้ DSLR 600D ใช้ Magiclantern - Overall bit rate : 41.1 Mbps
Chroma subsampling  : 4:2:0
Bit depth  : 8 bits
Bits/(Pixel*Frame)  : 0.763

พอเห็น Bit depth กับ Bits/(Pixel*Frame) ล่ะก็ถึงบางอ้อเลยครับ ห่างกันเป็นเท่าตัว
มิน่าล่ะ project property เดิมๆจึงไม่เหมาะสม
ถ้าอยากรู้เรื่อง Bit... อ่านต่อที่นี่ครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Digital_video
http://en.wikipedia.org/wiki/YUV
http://en.wikipedia.org/wiki/Color_depth

ขั้นแรกผมเปลี่ยน Project Property ก่อนให้เป็นตามภาพครับ
* ปรับที่ Pixel format : ให้เป็น 32bit floating เพื่อขยายขอบเขตสี (แม้ว่าจอ notebook จะไม่เห็นผลก็ตาม)
** Compositing Gamma ผมใช้ 1 ครับ อยากรู้ว่า 2 เป็นไงก็ลองเล่นดู

เมื่อผมขยายขอบเขตสีของ project แล้วก็เริ่มละเลงเลยครับ
*** การปรับแสงสีที่แสดงให้ดูนั้นเป็นแนวทางนะครับ ไม่ใช่สูตรสำเร็จรูป

แล้วผลก็ออกมาดังนี้ครับ

Skin tone สีสวยได้อย่างใจเลยครับ
ความคมชัดดีกว่า DSLR เล็กน้อยครับ แต่ถ้าเจาะจงที่เส้นผมล่ะก็เห็นชัดอยู่

การปรับทุกครั้ง ผมใช้ Waveform และ RGB Parade ดูควบคู่ไปด้วย
และก็ Vectorscope ตอนท้ายเพื่อเช็คแกนสีให้อยู่ตรงกลาง

Before

After

ครั้งหน้าผมขอใช้ DaVinci Resolve ดีกว่าครับ ปรับง่ายและละเอียดกว่าเยอะ
หวังว่าคงจะได้ idea จากการลองผิดลองถูกของผมนะครับ
หากมีวิธีอื่นอย่าลืมบอกผมด้วย หรือสงสัยก็ถามทางด้านล่างครับ

ปล. งานนี้ผมอัดเสียงด้วย clip mic เข้ากล้องโดยตรง เสียงดี ไม่จี่ ไม่ต้องใช้ Juice Link ตัวโปรด
spec เสียงที่เปิดดูจาก file ใช้จบงานไม่ต้องอัดแยกแล้ว sync (มิน่าล่ะเห็นคุณวีถ่ายหนังต่อ mic เข้ากล้องเฉยเลย)
BMPCC - Sampling rate : 48.0 KHz  ,  Bit depth  : 24 bits , Bit rate  : 2,304 Kbps
600D ใช้ประจำ - Sampling rate : 48.0 KHz , Bit depth  : 16 bits , Bit rate  : 1,536 Kbps
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ความดี +20 ซ่อน
tabb ความดี +10 2014-08-08 สมกับเป็นแอดมินผู้ให้
oaksmile ความดี +10 2014-08-07 บทความที่ดีเยี่ยม, สนับสนุน!
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
สรุปไม่เวิร์คเหรอครับ  
วันงาน workshop blackmagic design เห็นคุณเอกใช้ juicklink คุู่กับกล้อง BMPCC สัมภาษณ์ด้วย
ฉะนั่นต่อตรงดีกว่าใช่ไหมครับ..

ปล.เห็นคุณเอกอยู่ในงานแต่ไม่ได้ทักครับ เห็นรีบถ่ายทำกันอยู่
อนาคตข้างในผมก็จะใช้BMPCCเหมือนกัน มึนๆงงๆสั่งจองไปแล้วตัวหนึ่งครับ
สงสัยคงต้องวนเวียนหาความรู้จากเว็บนี้เหมือนเคย
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ตอบกลับโพสต์ 1 โพสต์ของ (oaksmile)
ใช้หรือไม่ใช้... ได้ผลไม่ต่างกัน

ระบบอัดเสียงผมต่ออย่างนี้ครับ

1. ระบบอัดเสียงที่ผมใช้ประจำ
mic ----> ถ่าน AA ของ mic ----> Juice Link ----> กล้อง

2. ถ่ายในงาน Blackmagic Design ถ่าน 9v ของ Juice Link หมด
mic ----> ถ่าน AA ของ mic ----> กล้อง

3. ถ่ายใน Studio ลืมต่อถ่าน AA ของ Mic (  555+)
mic ----> กล้อง

เสียงออกมาไม่ต่างกันเลยครับ
หรือถ้าหูดี หรือไม่ก็ดู graph เสียงอาจจะเห็น noise

แต่ที่ผมใช้งานมา 1 หรือ 2 หรือ 3 ไม่ต่างกันครับ

ต่างครับ เสียงที่ได้ต่างกัน
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2250
ความดี
1375
เครดิต
1138
จิตพิสัย
1408
จังหวัด
ขอบคุณครับ คุณเอก... แต่เปิดหัวมา ตกใจเลยครับ เพราะตอนนี้ในใจอยากจะมีซักตัวเหมือนกัน
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
40
ความดี
59
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-08-08
ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ ทำมาอีกเยอะๆนะครับ  ข้อมูลการใช้BPCCในบ้านเรายังไม่ค่อยมีหรือมีน้อยมากๆ  ผมเป็นคนนึงที่สั่งจองไป1ตัว.ด้วยความที่ชอบส่วนตัวล้วนๆไม่มีความรู้ใดๆทั้งสิ้น  อยากให้ทำข้อมูลดีๆแบบนี้บ่อยๆ เชื่อว่าอีกหลายคนตั้งตารอฟังรอชมอยู่ครับ   ถ้าผมได้เจ้าตัวนี้มาแล้ว เล่นพอได้แล้ว จะมาช่วยให้ข้อมูลด้วยคนครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
125
ความดี
114
เครดิต
55
จิตพิสัย
84
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-08-12
ขออนุญาตแชร์นะครับ
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2014-08-13
ผมลองฟังเสียงดีๆแล้วครับ มี noise พอควรนะครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้