สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3532เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

DIY Wind Screen for Portable Recorder (ZOOM-TASCAM)

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
"ไมค์ทุกตัวควรมีกันลม แต่ถ้าไม่มีก็ประดิษฐ์เอาเลยเหอะ!!....."  
  ทำกางเกงกันลมโกรกกัน  

ก่อนที่จะมา DIY Wind Screen ตัวนี้ ผมเองก็ใช้อุปกรณ์กันลมจำพวก ฟองน้ำ หรือ Deadcat มาก่อน
แต่พอใช้งานไปสักพัก ตัวฟองน้ำเริ่มเสื่อมคุณภาพ กลายเป็นเม็ดผงดำๆ ปลิวว่อน สกปรกไปหมด
หนักเข้าๆ ทำหล่นหายไปก็มี...
พอไปใช้ Dead Cat ยี่ห้อดังมันก็ดีอยู่หรอก  ผมเลือกไซส์ใหญ่ๆไปเลย  
จะได้ห่อหุ้มไมค์ชนิดต่างๆได้โดยไม่ต้องเสียเงินซื้อหลายรอบ
แต่ๆๆๆ......  ใช้ไปใช้ไป ไอ้ขนที่เราแสนจะทะนุทนอม  ขนมันก็ค่อยๆทะยอยหลุดร่วงไปเรื่อยๆ...เช่นกัน
ใครเป็นอย่างผมบ้าง.... พอลมพัดขนDeadcatที เราต้องมาคอยหวีจัดแต่งทรงมันอยู่เรื่อยๆ...
ให้มันไปทางเดียวกัน  เออ..มันดูหล่อดี เวลาใครมอง  
แต่.....จะบ้ากันไปใหญ่  หัวตัวเองแทบจะไม่ได้เจอหวีเลย  

บทความนี้ได้แรงบันดลใจจากกระทู้ของท่านหนึ่งในเว็บนี้ ขอขอบคุณที่ท่านได้โพสเป็นแนวทางในการประดิษฐ์มากๆครับ  
"ผมได้ทดลองทำตามดูแล้ว พบว่ามีประสิทธิภาพดีมาก และที่สำคัญประหยัดมากครับ"

ก่อนเริ่มประดิษฐ์เรามาดูอุปกรณ์ที่จำเป็นต้องใช้กันนะครับ
สิ่งที่ต้องมี......

1.สายรัดผม ชนิดมีขน...   จะสีไหนอะไรก็ได้แต่ผมเลือกสีดำ เพื่อปกป้องรีเฟล็กซ์เข้ากล้อง
2.สายยางยืด กว้าง1-1.5 ซม.  จะเอาเส้นเล็กก็ไม่ผิดกติกา  แต่เวลาเย็บจะลำบากหน่อย
3.เข็มและด้าย เข็มผมเลือกยาวๆหน่อยเพราะมองไม่ค่อยเห็น   ส่วนเส้นด้ายผมใช้สีดำปกปิดรอยเย็บอันยุ่งเหยิง
4.กรรไกรและไม้บรรทัด
5.ทักษะการเย็บ ไม่ต้องสอบผ่านวิชาเย็บปักถักร้อยก็ทำได้  ขอสนเข็ม ต่อด้ายเวลาขาดให้เป็นก็เริ่มได้   

และบทความนี้เกี่ยวข้องกับเครื่องบันทึกเสียงชนิดพกพา  ไมค์บูม  ไมค์Shotgun และไมค์หัวฆ้อน X-Y Stereo
ยี่ห้อต่างๆ ได้แก่ ZOOM  TASCAM  หรือที่มีลักษณะเดียวกัน

ขนฟูเส้นเดียวทำได้3ไมค์ครับ

ก่อนจะเริ่มทำเรามาดูความสามารถของเครื่องนี้กันก่อน
เครื่องนี้ยี่ห้อ  TASCAM รุ่น DR-40

สามารถอัดเสียงได้ 3 ลักษณะของมุมไมค์ คือ
แบบที่ 1 X-Y Stereo (ภาพบนสุด) ตำแหน่งเสียงตรงกลางเด่น รอบข้างไม่เกี่ยว เหมาะแก่การเก็บสัมภาษณ์
แบบที่ 2 A-B Stereo (ภาพกลาง) เสียงรอบข้างเด่น เสียงตรงกลางแผ่วๆ เหมาะแก่การเก็บเสียงธรรมชาติ
แบบที่ 3 C-C Stereo ชื่ออันนี้ตั้งเองครับ อย่าคิดมาก (ภาพล่าง)  เก็บเสียงตรงกลางดีแต่จะเป็นแบบแยกซ้ายขวาชัดเจนมาก
ส่วนเรื่องคุณภาพเสียงไม่ขอพูด ตามแต่ชอบครับ....

ในตอนแรกที่ผมทำ   ผมลองทำครอบตัวหัวแล้วพบว่า...
ด้วยความสามารถในการปรับมุมไมค์ให้รับเสียงได้หลายทิศทาง
ทำให้มันหลุดออก แถมเผยอชายล่างดูไม่สวยงามเอาเสียเลย
จำเป็นต้องทำให้ตัวกันลมมันยืดหยุ่นได้พอสมควร

1.  วัดความลึกของตำแหน่งเมื่อกางสุดและน้อยสุดแล้ววัดเผื่อไปอีกเยอะๆหน่อย
   แล้วทำการตัดขนฟูอย่างแผ่วเบา(กลัวไปงั้นแหล่ะ)  
   ถ้านึกไม่ออกให้นึกถึงกางเกงขากระบอก เรากำลังทำกางเกง ตัดขากางเกงขาแรกเป็นต้นแบบ
   อีกอันก็วางทาบได้เลย  

2.ตัดตามขนาดที่ได้ของอันแรก  แล้วตัดแบ่งตรงกลางประมาณเพิ่มอีกข้างละ 3 ซม. (ผมลองสวมเล่นดูว่ามันจะพอดีไหม)
   เมื่อทำเสร็จทั้งสองข้าง  ให้เย็บติดกันในส่วนที่เราได้เฉือดมันออก(แต่ไม่ขาดนะ) นึกเอาไว้มันคือส่วนเป้ากางเกง
   เริ่มแรกอย่าเพิ่งลงยางยืด เย็บส่วนเป้ากางเกงให้เสร็จก่อน   (เห็นไหมมันติดกันเหมือนกางเกงแล้ว)
   ที่เห็นอันขวาล่างยังไม่เสร็จนะครับ ลองสวมดูเล่นๆก่อน เห็นหัวไมค์โผล่แพล่มๆ

3.วัดขนาดยางยืดให้เท่ากับตัวเครื่อง แล้วพอจะตัดออก ให้ลบไป 1 ซม. เพื่อให้มันหืดตัวได้ฟิตและกระชับ   
  จากนั้นเริ่มเย็บจากรอยตัดของทั้งสองข้างให้เป็นตัวเดียวกัน
  จากนั้นเย็บไปเรื่อยๆ แต่อย่าไปริมๆมาก เพราะจะได้เหลือไว้ซ่อนยางยืดบ้าง
  เย็บเป็นรูปวงรีไปเรื่อยๆ ให้ฝีเข็มเท่ากัน สม่ำเสมอ เวลามันยืดตัวจะได้ไม่ย่น

4.เย็บตัวเอวมันเสร็จ ก็มาเย็บปิดปลายขากางเกงทั้งสองข้าง เพื่อปกกันลมเข้าส่วนหน้า
  ให้นึกไว้เสมอว่า กางเกงตัวนี้อย่าฟิตอย่าหลวม เพราะฟิตมากจะใส่ยาก
  ถ้าหลวมไป  ลมพัดแรงๆ ผ้าจะกระพือไปโดนไมค์   ขนาดพอดีๆจะใส่สบาย  

5.เสร็จแล้วก็ขออวดผลงานกัน สังเกตุว่าผมเหลือที่ไว้ให้เสียบหูฟังไว้ด้วย พอพับปิดก็ไม่มีทางเห็น ดูไฮโซขึ้นมากทีเดียว  

6. วัดคุณภาพเสียงแล้ว  ลดลมกระพือหมดไม่มีเหลือครับ  คงเหลือแต่เนื้อเสียงล้วนๆเลย
     ของ10บาทนี่มันใช้ดีจริงๆ    

ปล.จริงๆทำใช้มาสักพักแล้วครับกะว่าจะลงก็ติดงาน  พอช่วงนี้ว่างๆเลยลงให้ดูว่าไม่ยาก คุณก็ทำได้
งานนี้ใช้เวลาทำสัก2-3ชม.ก็เสร็จแล้ว  ใครสนใจก็ถามมาได้ผมยินดีแนะน
แต่บางทีอาจจะไม่ได้อ่าน สะกิดทักในไลน์ก็ได้ครับ LINE ID : OAKSMILE

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ความดี +11 ซ่อน
lopes ความดี +1 2014-08-19 -
nhongrama ความดี +10 2014-08-19 อธิบายได้ละเอียดดีมากเลยครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3793
ความดี
2253
เครดิต
2262
จิตพิสัย
4238
จังหวัด
วัสดุข้อ 1.สายรัดผม ชนิดมีขน นี่ เป็นแบบไหนเหรอฮะ พอจะมีรูปตอนสภาพเดิม(ก่อนตัด) ให้ดุมั้ยฮะ ?
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ยอดเยี่ยมกระเทียมเจียว
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5030
ความดี
3016
เครดิต
3234
จิตพิสัย
2892
จังหวัด
แจ่มจรัส มั๊ก มั๊ก เด่วทำมั่ง
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้