สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2423เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

อยากเข้าใจเรื่อง rig

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2594
ความดี
2445
เครดิต
2471
จิตพิสัย
2739
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คือผมกำลังหาซื้อrig สำหรับเรียนภาพยนตร์ครับ ระหว่างศึกษาก็เจอปัญหาของหลายๆอย่างที่ทำให้ผมงง มีดังนี้ครับ
1.Alexmos 32-bit 3-Axis Brushless Gimbal  ตรฃ 32bit คืออะไรครับ หรือเป็นชื่อรุ่นหรืออะไรอย่างไรครับ
2. rig แต่ละตัวแต่ละราคา ทำไมหน้าตาคล้ายๆกัน แต่ราคาห่างกันมาก เป็นเพราะวัสดุ หรืออะไรครับ
3. การจะต่อหน้าจอ monitor ( http://www.thaidfilm.com/read.php?tid=23585#anchor ) เราต้องมี แบตสำรองจ่าย  , แบตเตอร์รี่สำหรับมอนิเตอร์กล้อง และสปลิทเตอร์ ใช่ไหมครับ คือถ้าผมมีrig แล้วต้องการต่อmonitor เพิ่ม ผมต้องมีอะไรบ้างครับ งงกับคำถามไหม 5555

4.rig 1 ตัวสิ่งจำเป็นพื้นฐานควรมีอะไรบ้าง mattebox follow focus อะไรอีกอะครับ มีการใช้งานอย่างไร

เอาแค่นี้ก่อน ผมงงเองแล้ว ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. ขอโทษด้วยนะครับกับคำถาม พอดีผมกำลังจะเรียนภาพยนตร์อีกไม่กี่สัปดาห์นี้ เลยอยากขอความรู้ทางลัดอะครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

1.Alexmos 32-bit 3-Axis Brushless Gimbal  ตรฃ 32bit คืออะไรครับ หรือเป็นชื่อรุ่นหรืออะไรอย่างไรครับ
- ชื่อ mainboard ตัว stabilizer 3 แกนครับ ไม่เกี่ยวกับ rig

2. rig แต่ละตัวแต่ละราคา ทำไมหน้าตาคล้ายๆกัน แต่ราคาห่างกันมาก เป็นเพราะวัสดุ หรืออะไรครับ
- คุณภาพ กับความเที่ยงตรงของการใช้งานครับ

3. การจะต่อหน้าจอ monitor ( http://www.thaidfilm.com/read.php?tid=23585#anchor ) เราต้องมี แบตสำรองจ่าย  , แบตเตอร์รี่สำหรับมอนิเตอร์กล้อง และสปลิทเตอร์ ใช่ไหมครับ คือถ้าผมมีrig แล้วต้องการต่อmonitor เพิ่ม ผมต้องมีอะไรบ้างครับ งงกับคำถามไหม 5555
- ต้องหาทางต่อ battery เอาเองครับ ต่อแบบไหนก็เต็มที่เลย มีทั้งสำเร็จรูปกับทำเอง

4.rig 1 ตัวสิ่งจำเป็นพื้นฐานควรมีอะไรบ้าง mattebox follow focus อะไรอีกอะครับ มีการใช้งานอย่างไร
- ต้องมี rod ครับ ก็ท่อกลมๆนั่นล่ะ
  mattebox เอาไว้กันแสงที่ไม่ต้องการไม่ให้เข้าเลนส์
  follow focus เอาไว้ช่วยหมุน focus

กำลังจะเรียนก็อย่าเพิ่งใจร้อนครับ
ดูกล้องก่อนว่าใช้กล้องอะไร บางทีที่พูดมาทั้งหมดนั้น ไม่ใช้ก็ได้

ยกตัวอย่างนะครับ
เช่น follow focus ถ้าไม่ใช่ของดีเวลาหมุน focus ไปหยุด แล้วหมุนย้อนกลับ จะมีระยะ free นิดๆ
ถ้ายอมรับได้ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าใช้งานจริงๆก็อาจจะแปลกๆ ถ้าทนได้ก็ทนเอา เพราะมันหล่อดี
ความนิ่งของการหมุนก็มีส่วน อันนี้ต้องลองใช้ครับ มันเป็น feeling การใช้งาน อธิบายยากครับ

ผมจะเล่าให้ฟังนะครับว่า กองถ่ายที่เค้าถ่ายกัน (บางกองถ่าย)
ตอนเช้าจัดเต็ม มีอะไรใส่เข้าไปหมด ทั้ง mattebox filter follow batt etc.
ตกเย็นเหลือแต่กล้องกับเลนส์ แถม filter ยังใช้เทปกาวแปะเอาเพราะมันเร็วดี

ของบางอย่างใช้แล้วช่วยให้งานสะดวกขึ้น ไวขึ้น
ของบางอย่างใช้แล้วงานช้าลง

ค่อยๆดูตามความเหมาะสมนะครับ อย่าใจร้อน
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2594
ความดี
2445
เครดิต
2471
จิตพิสัย
2739
จังหวัด
ขอบคุณครับพี่
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2250
ความดี
1375
เครดิต
1138
จิตพิสัย
1408
จังหวัด
ขอบคุณด้วยคนครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้