สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2915เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับ Fram Rate Sony Vegas ค่ะ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1110
ความดี
139
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ยโสธร
วิดิโออยุ่ในลิงค์นี้นะค่ะ

http://www.youtube.com/watch?v=iTXqtYpyefQ

อยากทราบว่าทำไมเวลาถ่ายวิดีโอแล้วภาพไม่เป็นเบลอๆ แบบนี้คะ
เบลอ ๆ นี้คือเหมือนกับวิดีโอมันเล่นสโล่วโมชั่นนะค่ะ ไม่เป็นแบบที่ถ่ายมา
เวลาขยับกล้องมันเหมือนเป็นภาพช้า ๆ อะค่ะ เบลอ ๆ
แต่พอเอามาแต่งมาปรับอะไรต่าง ๆ ใน Sony Vegas แล้วมันกลับเป็นเบลอ ๆ อะค่ะ
อยากรู้ว่าเกี่ยวกับ Fram Rate ใน Sony Vegas หรือป่าว

เราใช้กล้อง galaxy s4 ถ่ายอะค่ะ เท่าที่รู้มา galaxy s4 30 fsp นะค่ะ
ดูในโทรศัพท์แล้วไม่เป็นภาพสโล่วแบบนี้
ก่อนที่จะ Reader มาเป็นวิดีโอเราตั้งค่าตามนี้ค่ะ

แล้วตอน Reader เป็นไฟล์ .mp4

เราตั้งค่าตามที่มันตั้งให้มาค่ะ
ถ้าไม่อยากให้วิดีโอไม่เบลอแบบนี้ เราควรตั้งค่ายังไงค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ

ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เกี่ยวครับ
ตั้งค่า frame rate ของ project properties ให้ frame rate เท่ากับ vdo ที่ถ่ายครับ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
อ่า เข้าใจละ

เข้ามาช่วยฟันธงอีกเสียง ว่าเกิดจากเฟรมเรทที่ไม่ตรงกันนี่แหละครับ แน่นอนเลย

วิธีแก้ไข...
1.ตั้งเฟรมเรทใน project กับตอน render ให้ตรงกับคลิปต้นฉบับ กรณีนี้น่าจะเป็น 30.00fps ไม่ใช่ 29.97fps
2.แต่กรณีบังคับว่าต้องแปลงเฟรมเรทจริงๆ เช่น 30.00>>29.97 หรือคลิปต้นฉบับเป็น variable frame rate ด้วย อันนี้ยากหน่อย
วิธีที่พอจะช่วยได้คือ เข้าไปคลิกขวาที่คลิปนั้นๆ เลือก properties>>disable resample ตอนเอาไปตัดต่อ เวกัสก็จะปัดเฟรมที่เหลื่อมๆกันอยู่ ให้ตรงๆกันซะ พอกล้อมแกล้มไปได้ครับ

แต่...เมื่อได้ความชัดของแต่ละเฟรมมา สิ่งที่ีต้องแลกกันก็คือ ความ smooth ในการเคลื่อนไหวของคลิปนั้นๆ ก็จะเสียไปด้วย ซึ่งจะเสียไปมากน้อยแค่ใหน ก็ขึ้นกับว่าเฟรมเรทต่างกันมากหรือเปล่า?

ถ้าห่างกันมากๆ 30>>25 fps อะไรแบบนี้ ยังไงก็"เละ"ครับ เสียใจด้วย

ถ้าจะให้ดี วิธีที่ดีที่สุด ก็ต้องถ่าย-ตัด-เรนเดอร์ที่เฟรมเรทเดียวกันหมด แต่กรณีเหตุสุดวิสัยจริงๆ ก็ต้องทำแบบข้อ 2 นั่นแหละครับ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เอ๊า ลืมรูปแนบ

เข้าไปติ๊กตรงนี้ครับ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1110
ความดี
139
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ยโสธร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-09-15
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ ได้ความรู้เยอะเลย ๆ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้