สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4111เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

ภาพเต็มจอบางไม่เต็มบาง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1016
ความดี
681
เครดิต
422
จิตพิสัย
1495
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมเรนเดอร์งานออกมาเป็นไฟล์ PAL DV Widescreen (Project ก็เหมือนกัน) ไรท์เป็นแผ่น DVD แต่พอเปิดด้วยเครื่องเล่น ดีวีดี-จอโทรทัศน์ คนละชุด ชุดหนึ่งเต็มจอ แต่อีกชุดหนึ่งเหลือขอบดำ บนและล่าง ด้านข้างเต็ม เป็นเพราะอะไรครับ มีวิธีให้เปิดเต็มจอทุกจอมัย งงกับปัญหานี้นานพอดู  ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็น.....

เงิน
901
ความดี
626
เครดิต
608
จิตพิสัย
393
จังหวัด
เชียงราย
เข้าใจว่าท่านเอาไปเปิดจอต่างชนิดกันครับ จอหนึ่งเป็น 16:9 ก็เต็มจอแน่นอน ส่วนอีกจอหนึ่งเป็น 4:3 มันก็ต้องขาดบนและล่างอย่างแน่นอนละครับ ลองสับกันดูมันก็จะเหมือนกันอยู่ดีละครับ เพราะงานของท่านเป็น Widescreen นี่ครับ
dmk
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
ปัญหานี้มีวิธีแก้ทั้งต้นทาง และปลายทาง
   เนื่องจากทีวีที่มีอยู่ยังคละกันทั้ง 4/3  และ 16/9   การจะทำไฟล์เดียวออกมาให้เต็มจอแบบไม่มีดำขอบกับทีวีทั้งสองแบบเลยนั้นที่จริงเป็นไปไม่ได้  ส่วนวิธีแก้เขาทำมาที่ตัวเครื่องทีวีก็มี ที่เครื่องเล่นดีวีดีก็มี  
   คือสมมติเราทำชิ้นงานออกมา 16/9  ไปฉายทีวี 4/3 ถ้าจะให้ภาพดูสัดส่วนไม่อ้วนไม่ผอม ระบบทีวีก็ย่อภาพทั้งแนวตั้งและแนวนอนลงจนเหลือขนาดภาพด้านข้างไม่ตกหล่น ภาพที่ออกมาบน-ล่างจึงขาดไป  ถ้าทีวีเครื่องไหนมีระบบขยายยภาพในตัวเพื่อให้ด้านบน-ล่างเต็ม เราก็จะได้ภาพเต็มจอแบบผอมๆ  แต่ทีวีรุ่นเก่าที่จะมีระบบชดเชยแบบนี้คงหาได้ยาก ส่วนทีวีรุ่นใหม่ที่เป็นจแกว้าง อาจมีคำสั่งให้เลือกได้ว่าจะแสดงภาพแบบไหน

การแก้ปัญหาที่ง่ายสุดก็คือที่เครื่องเล่นดีวีดี ซึ่งมักมีระบบแก้ดำบน-ล่าง  หรือด้านข้าง ผมซื้อเครื่องจีนแดงพันกว่าบาทเมื่อห้าหกปีก็มีระบบนี้แล้ว  คือเราเอางาน 16/9 ฉายเข้าทีวี 4/3  เราก็สั่งเครื่องเล่นว่าเลือกชนิดทีวี 4/3 มันจะจัดจารยืดภาพเพื่อไม่ให้เกิดดำดังกล่าวครับ  นอกจากนั้น เครื่องเล่นสมัยนี้ยังแปลงสัญญาณข้ามระบบให้ได้อีกด้วย เช่นหนังญี่ปุ่น-อเมริกา ใส่เครื่องเลื่อนดีวีดีแล้วฉายทีวีจอแก้วรุ่นเก่าบ้านเราระบบ PAL ภาพออกขาวดำเนื่องจากผิดระบบ  ก็สั่งที่เครื่องดีวีดีบอกให้มันรู้ว่าทีวีเราเป็น PAL ก็แก้ปัญหาได้ที่ปลายทางครับ
  แต่แน่นอนว่าการทำไฟล์แบบหนึ่ง แต่ไปฉายกับทีวีอีกแบบหนึ่ง แม้จะยืดภาพให้เต็มขอบ ก็จะเกิดอาการ ไม่อ้วนก็ผอมครับ
ยังไงก็ลองดูที่เมนูเครื่องเล่นดีวีดีเผื่อแก้ปัญหาได้นะครับ
dmk
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
ไม่กี่วันที่ผ่านมา  ทำพรีเซ้นท์ ฉายโรงเรียนต่างอำเภอ โดยทั่วไปทั้งเครื่องฉายและจอโปรเจคเตอร์ก็ 4/3 ทั้งนั้น  จึงวางแผนถ่าย 4/3 ตั้งแต่ต้นจนตัดต่อเสร็จ ถึงเวลาฉาย เราก็เอางานไปให้แผนกห้องโสตฯเขาฉายทดลอง ก็โอเคเต็มจอพอดีไม่อ้วนไม่ผอม ไม่ดำบนล่าง -ซ้ายขวา
    พอเริ่มงานจริง ฉายได้ 2 นาที  โนตบุ๊คที่เขาใช้เปิดเล่นเกิดแฮงก์ภาพค้าง เราก็ถูกมองเป็นจำเลยไปทันทีว่าทำงานสะดุด  จัดการหาเครื่องเล่นมาใหม่ แผนกโสตฯรีบเปิด ภาพออกมาโอเคไม่สะดุด  แต่เวรกรรมมันแสดงผลเป็นไวด์สกรีน อ้วนปุ๊กลุ๊กไปเลย
  บางครั้งเหตุการณ์เฉพาะหน้าที่ไม่คาดคิดเกิดขึ้นได้เสมอ  การฉายงานด้วยเครื่องคนอื่นมีความเสี่ยงมาก ผมไม่เคยไว้ใจมาแต่ไหนแต่ไร แล้วผมก็เจออีกจนได้  
  แค่เล่าสู่กันฟังเป็นอุทาหรณ์ครับ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2014-09-24
คคห.ส่วนตัว - ถ้าไม่ได้ระบุมาตั้งแต่ตอนสั่งงาน ถึงปีพ.ศ.นี้ ถ่ายเป็น 16:9 ไว้ก่อนเลยดีกว่าครับ

เพราะแนวโน้มทีวีจอแก้ว 4:3 ผมมั่นใจมากว่าจะค่อยๆทยอยล้มหายตายจากไปหมดภายในไม่กี่ปีนี้ น่าจะไปพร้อมๆกับระบบทีวีอะนาล็อกนั่นแหละครับ
เงิน
1016
ความดี
681
เครดิต
422
จิตพิสัย
1495
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2014-09-24
ขอบคุณมากครับทุกๆท่านที่ให้ความเข้าใจ งงกับมันมานาน (เดี๋ยวเต็มเดี๋ยวไม่เต็ม) ตอนนี้เข้าใจแล้ว ขอบคุณทุกๆท่านมากๆครับ...
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้