สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2169เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ใช้เลนส์ตัวไหนในการถ่ายหนังสั้นดีครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
321
ความดี
380
เครดิต
321
จิตพิสัย
350
จังหวัด
นคราชสีมา
     เลนส์มันมีให้เลือกเยอะครับผมเลือกไม่ถูก ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ขอแบบไม่แพงมาก ประมาณ1หมื่นครับ

ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ใช้กล้องอะไรครับ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
แอบไปอ่านทู้ที่ตั้งมาก่อนหน้านี้แล้ว...

ไม่รู้สินะ อาจเป็นการโพสต์ตอบแบบขวางๆหน่อย แต่คิดว่าน่าจะสำคัญ

คืออยากถามจขกท.ก่อนว่า ณ ตอนนี้เลย มี Plot เรื่อง หรือ ไอเดีย เป็นอย่างน้อย ของหนังเรื่องที่อยากทำรึยังครับ???

ถ้ายัง ผมจะขอบอกว่า ไป take course การเขียนบทหนังก่อนซักคอร์ส จะดีมากๆ

ส่วนเรื่องอุปกรณ์/เครื่องไม้เครื่องมือนี่...ช่างแม่ม (ยัง)ไม่ต้องเรียนรู้อะไรเลยก็ได้
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ที่ผมตอบแบบนี้ ก็เพราะว่า อยากให้เริ่มด้วยการมี"ไอเดีย"หรือ"เนื้อเรื่อง"ดีๆ เสียก่อน

สมมุติว่ามีไอเดียกระฉูดล้นหัวแล้วจริงๆ ต่อให้ไม่มีกล้องซักตัว ก็เอามือถือในกระเป๋านั่นแหละ ถ่ายออกมาเลย ไม่ต้องรอซื้อกล้องหรอก

ผมไม่อยากให้มัวแต่ไปยึดติดกับเครื่องมือ/โปรดักชั่น จนลืมเรื่องพื้นฐานไปซะสนิท

ไม่อยากให้เป็นเหมือนกับหนังเรื่องหนึ่ง ที่มีข่าวว่าผู้สร้างจะไปโดดตึกตายอะไรนั่นน่ะครับ คิดแต่ว่า"อยากสร้างหนัง"โดยพื้นฐานตัวเองไม่ดี/ไม่มี เลย"พัง"ไม่เป็นท่าแบบนั้น
(ยกตัวอย่างเว่อร์ไปหน่อย แต่คิดว่าคงพอเก็ตไอเดีย)

หรือถ้ายังไม่เก็ตอีก ลองไปหาหนังสั้นต้นทุนต่ำสุดๆๆ ระดับ Low/Zero Budget ทั้งหลายในยูทูปดูสิครับ
บางเรื่อง เอากล้องแฮนดี้แคมบ้านๆถ่าย/พร็อพเป็นกล่องโฟมงี้ ลังกระดาษลังกระดาษงี้ ถ่ายกันหน้าบ้านหลังบ้าน ฯลฯ

แต่(โคตร)สนุกเลยหว่ะ

ถ้าเข้าใจเรื่องนี้เมื่อไหร่ กระทู้ต่อไป จขกท.จะต้องเปลี่ยนแนวคำถามไปจากนี้แน่นอนครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้