สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3342เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

อุปกรณที่เกิดจากการใช้งาน

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
จะเริ่มเรื่องอย่างไรดีหว่า............
เอ...ก็เอาเป็นว่า ผมประดิษฐ์อุปกรณ์ของกล้อง Blackmagic Pocket Cinema Camera มาตัวนึง
เป็นอุปกรณที่เกิดขึ้นมาแก้ปัญหากล้องตัวนี้ (ซึ่งผมใช้ทำงานอยู่)
ผมออกแบบมาเพื่อให้มันใช้งานง่ายๆ เล็กๆ เบาๆ ตามความขึ้เกียจถืออุปกรณ์หนักๆ
ผมขอตั้งชื่อมันว่า เจ้า "ออนซ์ (Ounce)" แล้วกันนะครับ
เพราะจะได้เรียกง่ายๆหน่อย(ใกล้กับชื่อผมด้วย)
ตอนแรกตั้งชื่อ all in one ดูมันจะเป็นพริ้นเตอร์ไปหน่อย 555+ แต่มันก็น่าจะหลากหลายคุณสมบัติอยู่นะ ลองติดตามดูครับ

คุณสมบัติหลัก "ออนซ์ (Ounce)"

0.พกพาง่าย... (ผมลืม!! อันนี้มาเขียนทีหลัง มันเป็นเรื่องแรกที่ผมคิดถึง)

1.ป้องกันแสงที่เข้ามาจากด้านบนและด้านข้าง (*เพิ่มความยาวด้านบน จากบานสไลด์ได้อีก2เท่า)

2.ป้องกันการกระแทกเวลาใส่แพลท ติดนู้นนี่ และริ้วรอยจากเล็บ แหวน เพราะมือจะไม่โดนกล้องเลย
  หรือตอนเก็บใส่กระเป๋ากล้อง ใช้วางไปเฉยๆได้เลย ไม่กลิ้ง ไม่ดิ้น เพราะมันเป็นเคสป้องกันอยู่แล้ว

3.ช่วยถนอมและป้องกันความร้อนจากแสงแดดลงสู่กล้องโดยตรง เช่น ถ่ายกลางแจ้ง
  กล้องร้อนไม่พอเจอแดด แทบจับไม่ได้เลย...  
  และก็ยังป้องกันละอองฝนหรือเม็ดฝนลงสู่ปุ่มกดและMountได้ระดับหนึ่ง

4.เวลาถ่ายไม่ร้อนมือและจะไม่มีเหงื่อติดไปที่กล้องให้เป็นคราบ เพราะมี Grip (แบตเสริม) เป็นตัวจับที่อุ้งมือแทน
  ทำให้กระชับมือมากขึ้น อยากเปลี่ยน Grip ใหม่ก็เปลี่ยนได้เลยได้แบตใหม่ด้วย

5.น้ำหนักเบา ไม่ถึง 3 ขีด มันจึงชื่อว่า "ออนซ์ (Ounce)" ไงครับ

6.เพิ่มความต้องการอื่นๆอนาคตได้ง่าย (การพัฒนาต่อยอดของผม  ดูรูปด้านล่าง)

ดาวน์โหลด: DR60D_resize.jpg

คุณสมบัติอื่น "ออนซ์ (Ounce)"
1.เป็นอุปกรณ์ที่ช่วยติด ยึด หรือเกาะกับอุปกรณ์อื่นๆเช่น ไมค์ (Hotshoe1ช่อง พร้อมตัวกันตกสำหรับมุมก้ม)
   และใส่แบตเสริมได้ ถอดเข้า-ออกง่าย ขนาดแต่ตั้ง 3500mAh - 18000mAh (แต่ผมใช้ 8000mAhพอครับ)

2.ด้านล่างกล้อง สามารถเปิดฝาเข้า-ออกเพื่อเปลี่ยนเมมโมรี่และแบตได้ตามปกติ

3.มีช่องสำหรับเสียบรูด้านข้างของกล้องเพื่อใช้งานต่างๆได้ตามปกติ

4.ทุกมุม ทุกส่วนเว้าส่วนโค้ง ออกแบบมาจากการใช้งาน การวางมือและนิ้วให้สัมผัสที่พอดี ไม่ลื่นหลุดมือ

5.ใช้ Slider Quick Release จึงถอดเข้าออกได้รวดเร็วและง่ายมากๆครับ

6.เมื่อนำกล้องใส่ลงไปแล้ว จะนิ่งสนิท ไม่โยก

5.ส๊วย...สวย  จนคนมอง นึกว่ากล้องใหญ่ 555

ปล.ท่านใดที่สนใจจะลอกไอเดียนี้ช่วยส่งเมล์มาบอกก่อนนะครับ  
      พอดีผมมอบโปรเจกให้รุ่นพี่ไปทำขายในอีเบย์ เขาจะมีรายได้และนำเงินตราเข้าประเทศบ้างอ่ะครับ
      ทางผมจะได้ยุบโครงการนี้ โดยไม่ต้องไปสานต่อให้ต่อเสียเวลาครับ 5555
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ใช้ batt อะไรครับ แบบ power bank หรือเปล่าครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
238
ความดี
11176
เครดิต
12244
จิตพิสัย
13014
จังหวัด
ใช่ครับ คุณเอก เป็นพลังงานหลักของกล้องตอนนี้เลยครับ
หนึ่งก้อนใช้ได้ทั้งวัน หัวต่อหัวแปลงมีให้มาเสร็จสรรพ
เป็นพาวเวอร์แบงค์ ของ ennergizer รุ่น energi to go ขนาด 8000mAh
ใช้ชาต์จโทรศัพท์และแท็บเล็ตยามออกกองก็ดีครับ
พกอันเดียว เที่ยวเพลินเลย

แต่ก็สามารถใช้ยี่ห้ออื่นได้นะครับ (แต่ผมกลัวระเบิดเลยเลือกรุ่นดีๆหน่อย)
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
ake ความดี +1 2014-12-11 สุดยอด
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5322
ความดี
3579
เครดิต
2052
จิตพิสัย
2094
จังหวัด
อยากได้ซักตัว สำหรับใส่กับ Panasonic GH3 พอมีทำสำหรับรุ่นนี้ขายไหมครับ
อยากทรายราคาๆ ต้องการสร้างความเกะกะให้กับการถ่ายทำ ฮ่าๆ
ผมมี Power Bank แล้วครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้