สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1765เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

รบกวนสอบถาม เกี่ยวกับการบันทึกเสียง กล้อง DSLR

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
73
ความดี
126
เครดิต
33
จิตพิสัย
45
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
สวัสดีครับ พี่ๆเพื่อนๆ ชาว ThaiDfilm ผมมีเรื่องรบกวนสอบถาม พี่ๆเพื่อนๆ เกี่ยวกับการบันทึกเสียง ใช้งานกับกล้อง DSLR ครับ
จะทำรายการ ออกแนว Outing ลุยๆหน่อยอะครับ (ลุยป่า ขึ้นเขา) บางสถานที่อาจจะไม่มีไฟฟ้า อะครับ
ที่นี้ปัญหาของผมคือ ผมต้องใช้ ไมค์ wireless สำหรับ พิธีกร 5 คน เพื่อที่จะบันทึกเสียงเข้าเครื่อง TASCAM DR-40  
ที่ผมมีอยู่แล้ว  
คำถามก็คือ
1. พี่ๆเพื่อนๆพอจะมี มิกเซอร์ รุ่นไหนแนะนำไหมครับ(กรณีที่ว่าจำเป็นต้องใช้ไมค์ wireless พอจะมีมิกเซอร์รุ่นที่ใช้ ถ่านหรือแบตเตอรี่ไหมครับ) หรือพอจะมีวิธีไหนแนะนำ หรือ อุปกรณ์ตัวไหนที่สามารถตอบโจทย์ ในการบันทึกเสียงลักษณะงานแบบนี้แนะนำไหมครับ
2. ถ้าผมใช้ไมค์บูม แบบมีขายืนเข้าไปทางด้วนบนของพิธีกร ผมสามารถต่อไมค์บูมเข้าเครื่อง  TASCAM DR-40  เพื่อจะบันทึกเสียงได้เลยไหมครับ แล้วผมควรเลือก ไมค์บูม ยี่ห้อไหน ที่คุณภาพโอเคหน่อยอะครับ  
รบกวน พี่ๆเพื่อนๆ ชาว ThaiDfilm แนะนำด้วยครับ ขอยคุณครับ     

บทความที่เกี่ยวข้อง

dmk
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
ผมเคยใช้มิกเซอร์ขนาดเล็กประมาณ 4-5 ช่อง ใช้ถ่าน 9 โวลท์ ราคาไม่กี่ร้อย  แต่เมื่อหลายปีมาแล้ว  ตอนนี้ก็น่าจะมีตัวเลือกเยอะ  
วิธีการใช้ไมค์บูมก็น่าโอเคอยู่  แต่ผมขอแดงความเห็นอย่างนี้ครับ
  ตอนนี้ตัวบันทึกเสียงพกพารุ่นย่อมเยาราคาไม่แพง เช่นโซนี่บางรุ่น สองพันกว่าถึงสามพันกว่าๆ พกสะดวก มีหัวไมค์เหน็บด้วย  ถ้าทำรายการบ่อย ซื้อครบพิธีกรทุกคน แต่ละคนพกอัดเสียงแยกกันมา แล้วซิงค์ในกระบวนการตัดต่อ ผมว่ายืดหยุ่นมาก แต่ต้องวางแผนตอนถ่ายให้ดีตัดต่อจะง่าย ผมเคยคิดจะซื้อไวเลส แต่งบน้อย  เลยใช้วิธีดังกล่าวประจำ เพียงจำนวนพิธีกรไม่มาก  และข้อดีก็คือ ไม่ต้องต่อสายพะรุงพะรังเข้าทั้งมิกซ์ทั้งกล้องเวลาถ่ายทำ แต่จะเสียเวลาหน่อยตอนซิงค์เสียงตัดต่อ
  ผมมองว่า วางแผนให้ดีตัดต่อก็ไม่ยากมาก คุ้มค่าและเป็นทางเลือกหนึ่งที่ใช้อยู่ครับ
แต่หากต้องการมิกซ์หลายช่องที่ใช้ไฟบ้าน ก็อินเวอทเตอร์แปลง 12 โวลท์เป็น 220 ครับ  มิกซ์ขนาดกระทัดรัดทุกวันนี้กินไฟไม่มากนัก แต่ต้องเป็นภาระมีอุปกรณ์เพิ่มคือแบตและอินเวอทเตอร์ครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +8 ซ่อน
trendtvd ความดี +8 2014-12-15 บทความที่ดีเยี่ยม, สนับสนุน!
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้