สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3026เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

Avid ที่รันบนเครื่อง mac ใช้ codec Apple prores หรือ codec ของ Avid ดีครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
512
ความดี
265
เครดิต
126
จิตพิสัย
271
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
หันมาใช้ Avid ได้ไม่นาน ศึกษาจากเรียนรู้ คลำๆจาก เว็บ Avid Comunity ก็รู้สึกว่า สนุกกว่าตัดด้วย Final Cut Pro 7
แต่ยังสงสัยเกี่ยวกับ codec ว่าจะใช้ฝั่งของ Avid ตามโปรแกรม   หรือจะใช้ฝั่ง prores ตามเครื่อง mac
ดีครับ
ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

ใช้ prores ครับ
แต่มีข้อสังเกตุนิดนึงเรื่องอนาคตของ avid นะครับ ที่ไม่ค่อยพัฒนาต่อครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
512
ความดี
265
เครดิต
126
จิตพิสัย
271
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ขอบคุณมากครับ แต่ไฟล์ของ prores จะใหญ่กว่า DNxHD ใช่ไหมครับ
สำหรับผม Avid ก็เห็นมีอัพเดทออกมาเรื่อยๆนะครับ ตอนนี้เห็นทางฝั่งแมคมี 8.3 แล้ว
ส่วนเรื่องการพัฒนาโปรแกรมนั้น อย่าง FCP 7 พัฒนาไปเป็น FCPX แล้ว ก็รู้สึกว่า พัฒนาแบบนี้
ส่วนตัวไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ครับ เลยหันมาทาง Avid ดีกว่า
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้