สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 4018เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

รบกวนพี่เรื่องAvid หน่อยมขอบคุณครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
10
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
สวัสดีครับ ผมจะรบกวนเรื่องavid นิดนึงครับ
ปกติผมไม่เคยใช้avid. แต่พอดีแฟนมาฝึกงานที่โปรดักชั่นเฮาส์แห่งหนึ่ง ที่นี่เค้าใช้avidแฟนผมเลยต้องมาหัด
และหาโปรแกรมมาลงที่เครื่องตัวเอง สิ่งผมแปลกใจและอยากรบกวนพี่ๆก็คือ
1.ผมลงavid 8แต่มันบอกว่าสเปกขั้นต่ำที่มันต้องการคือแรม8gb (เครื่องที่ลงแรมแค่4)ตั้งแต่ตัดมายังไม่เคยเจอโปรแกรมตัดไหนกินแรมขั้นต่ำขนาดนี้ แต่มันก้อสามารถเปิดได้น่ะแต่หน่วงมาก และถ้าดูจากtask maneger จะพบว่าแรมถูกใช้เกือบหมดทั้งที่แค่เพิ่งเปิดโปรแกรม อยากทราบว่าจริงๆแล้วมันกินแรมขนาดนั้นเลยหรอ ขนาดผมใช้cs6บนแรมขนาดนี้ผมตัดลื่นๆเลย

2.เมื่อเปิดมาแล้วจะอิมพอร์ดไฟล์มันก้อไม่ซับพอร์ดอะไรเลย แม้กระทั่งmp3ยังอิมพอร์ไม่ได้  แล้วดูจากลิสรายการไฟล์ที่ซับพอร์ดแล้วมันช่างมีน้อยมาก ตกลงมันซับพอร์ดไฟล์แค่นี้รึปล่าวครับ

3.อันนี้ส่วนตัว avid มีจุดเด่นตรงไหนที่คนเค้าใช้กัน เห็นเค้าบอกว่าเสถียร แต่บริษัทนี้ตัดแค่โฆษณาความยาว30-90วิเป็นหลัก ต้องการความเสถียรขนาดนั้นเลยหรอครับ อยากรู้จริงๆว่าจุดเด่นนอกจากเสถียรแล้วมีอีกมั้ย
ขอบคุณครับ

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11370
ความดี
6896
เครดิต
7835
จิตพิสัย
9030
จังหวัด
1. ต้อง ศึกษา เรื่องการ import มาใหม่นะครับ มันค่อนข้าง รองรับหลายตัว หรือจะได้ AAA link ชื่อนี้หรือเปล่าไม่แน่ใจก็ ตัดได้
2. ส่วนใหญ่ ตัว Avid  จะแปลงไฟล์ เพื่อนำเข้า ตัวโปรแกรม สำหรับตัด จึงทำให้ งานนั้นไม่จำเป็น ต้องเป็น คลิปที่มีความยาว มาก ๆ ไม่งั้นนั่งรอ เหงือกแห้ง
3. แม้ โปรแกรม จะติดตั้งและรันได้ บนแรม 4 กิ๊ก แต่ก็ ใช่ว่าเวลาตัดจะลื่นนะครับ มันจะทำเอาเครื่องค้างเลยก็ได้

ปล ผมก็ไม่ค่อยได้ใช้ เคยลองมาครั้งหนึ่ง ยังไม่มีโอกาสเท่าที่ควร กะจะลองบน mac  ดูเหมือนกัน  
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
512
ความดี
265
เครดิต
126
จิตพิสัย
271
จังหวัด
1.ดูจากเว็บนอกแล้ว Avid Comunity  บอกว่า 8.3.1 ต้องการแรมอย่างต่ำ 8 GB เพราะต้องรองรับการตัด 4K
ซึ่งผมเอง ใช้ 8.1 ทีแรกตั้งใจจะไปใช้ 8.3.1 เหมือนกัน แต่พอเห็นกระทู้นี้แล้ว อืม…. คงใช้อย่างเดิมดีกว่า
2. รูปหน้าต่าง Bin ลองทั้ง import และ AMA Link  8.1 ไม่มีปัญหาอะไร แต่ว่า จากที่เคยๆลองแล้วพบว่า
Avid นั้น การ import ไฟล์จะช้ามาก เพราะโปรแกรมจะแปลงไฟล์ไปในตัว  วิธีที่เร็วคือ ใช้ โหมด AMA Link
โหมดนี้ การทำงานของระบบ จะคล้ายๆกับ Final Cut คือตัวโปรแกรมเองจะทำงานโดย Link ไปที่ไฟล์
ไม่ได้เอาไฟล์มาแปลงแล้วเก็บในระบบ
3. อีกรูปคือภาพที่ผมใช้ Avid ทำงานตัดหนัง บนเครื่อง Mac แรม 4 GB ถามว่าหน่วงไหม มีนิดๆ
แต่เรื่องค้างกับแฮงค์ เจอประจำ คลิกผิดจังหวัดไปนิดเดียว แฮงค์ ค้าง มากสุดคือเด้ง
แต่ถ้าไปใช้ Premeire cs6 หรือ Final cut ทั้ง x และไม่ x ลื่นสบายหายห่วงครับ
  • รูปภาพ:Screen Shot 2015-04-17 at 8.34.30 AM.png
  • รูปภาพ:Screen Shot 2015-04-17 at 8.41.17 AM.jpg
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้