สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2223เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

หาทีมงานมาjoinสร้างChannel youtube ครับ ใครแนวเดียวกันทักหน่อยนะเรื่องราคาคุยกันได้ครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
50
ความดี
79
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
สมุทรปราการ
  • ประเภทของงาน:Creative/Producer/Editor/Camera
  • ราคาค่าจ้าง:แล้วแต่ตกลง
  • สถานที่ทำงาน:แล้วแต่ตกลง
  • วัน-เวลา:แล้วแต่ตกลง
  • เบอร์โทรฯ:facebook.com/bosskerati
สวัสดีครับ ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับผม
ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนคือผมชื่อบอสครับ
กำลังทำ youtube channel แบบจริงจังครับ

คือตอนนี้ผมทำคนเดียวแทบ 100%ครับ มีเป้าหมายในการโตแบบก้าวกระโดด วิสัยทัศน์คือ Top 10 Channel youtube ในเมืองไทย จากที่สังเกตyoutube channelที่ประสบความสำเร็จทั้งหลายในเมืองไทยตอนนี้เห็นจะเป็นแนว สำพาด, cast game ครับ แนว vlogging/รายการ พึ่งจะเริ่มมีแต่ยังไม่เยอะครับ เอาประมานว่าผมทำคนเดียวแล้วมันทำได้ไม่ต่อเนื่องเท่าที่ควร(ไม่ทันใจคนดู) แล้วอยากได้เพื่อนร่วมงานมาทำด้วยกันบรรยากาศจะได้สนุกๆหน่อย : )

เข้าเรื่องๆ!
คือตอนนี้ผมทำ content อยู่สามประเพศหลักๆอยู่ คือ
1) MV แปลเพลงกึ่งparody
2) รายการอ่านข่าว
3) Vlog ลๆล อื่นๆ

1) ที่กะจะทำจริงจังจะเป็นตัว Mvแปลเพลงกึ่ง parody ครับด้านล่างคือตัวอย่างหนึ่งตัว

link playlistอยู่ด้านล่างข้อความนี้ครับเพื่อดูทุกตัวที่เคยทำแล้ว

งานตัวนี้กำลังหาคนที่มีความสามารถรอบด้านตั้งแต่ CreativeยันDirector (คิดไอเดียเอมวี+วีธีถ่าย) จนถึงตัดต่อจนเสร็จครับ (Graphics+Editing)- ส่วนเพลงผมจะจัดการแปลให้เสร็จเองและอัดเองครับ คือใช้เพลงที่ผมทำเสร็จแล้วเป็น platform ให้เอาไป create ต่อได้แบบไม่มีกรอบความสร้างสรรค์ครับ
**ตัวนี้กะทำอาทิตย์ละ 1 ตัว
*MV จะเป็นตัวดึงคนเข้ามารู้จักกับ Channel
reference : Bart Baker
https://www.youtube.com/user/BartBaKer

2) อีกอันที่จริงจังแต่ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ทำคือรายการ บอสอ่านข่าว ครับ link playlist ด้านล่าง

ตัวนี้คือหาคนที่มีความสามารถคิดนอกกรอบ เพื่อที่จะหาข่าวต่างๆที่คนอื่นอาจมองว่าไม่น่าสนใจแต่สามารถ มองเห็นในมุมที่ต่างออกไปและเขียนบทออกมาให้น่าติดตาม/ย่อยง่าย/ตลก (รายการนี้หลักๆตอนถ่ายกับตัดต่อแทบไม่มีอะไรเลย จะไปใช้ความสร้างสรรค์ก็ตอนหาของและคิดคำพูดว่าจะทำยังไงให้ออกมาดูน่าสนใจ)
**ตัวนี้กะทำอาทิตย์ละซัก 1-2 ตัว
*รายการอ่านข่าวจะเป็นตัว Content หลักให้คนได้ติดตามเรื่อยๆเพื่อสร้าง subscriber ที่แข็งแรง
reference : Goodmythicalmorning
https://www.youtube.com/user/rhettandlink2

3) อันนี้ยังไม่จริงจังครับ แต่ว่ายังไงอนาคตก็ต้องทำอยู่ดี คือVlog ต่างๆ พูดไปเรื่อยๆตามหัวข้ออะไรก็ได้ที่เกี่ยวกับชีวิตส่วนตัว หรือทำรายการออกมาให้เข้ากับเหตุการณ์บ้านเมืองในขณะนั้น เช่น Nepal แผ่นดินไหว, ขายเสื้อของช่อง ลๆล อันนี้ไม่มีกรอบความ creativity

reference : nigahiga
https://www.youtube.com/user/nigahiga

ความตั้งใจของผม:
-ในทุกคลิปจริงๆผมกะไว้ว่าจะให้ยาวได้ไม่เกิน 5นาที เพื่อง่ายต่อการย่อยและแชร์ต่อ แต่ว่าด้วยความที่ถ่ายเองตัดเองมันเลยเสียดายfootageครับ คิดว่าถ้ามีคนมาช่วยคงแก้ตรงนี้ได้ไม่มากก็น้อย
-คือผมเป็นคนเน้น quality มาก ถึงแม้จะเป็นตลกเกรียนฮาโง่แค่ไหน แต่ว่าภาพต้องออกมา"ดูดี” ภาพไม่สั่น สีไม่เพี้ยน จังหวะไม่น่าเบื่อ
-ด้วยความที่เมืองไทย monetization ยังไม่สามารถที่จะหารายได้เยอะพอที่จะสร้าง channel ทีมใหญ่ๆได้  คงไม่พ้นที่จะต้องทำรายการออกมาเพื่อที่จะรองรับ sponsor ในอนาคตที่จะเข้ามาซื้อพื้นที่ใน clip ครับ

สรุป
-ถ้ามีเพื่อนคนไหนสนใจทำแค่รายการไหนรายการนึง หรืออยากทำแค่ graphic หรืออะไรก็แล้วแต่ลองทักมาคุยกันนะครับจะได้สร้างความเป็นไปได้ด้วยกัน
-ตอนนี้ยังไม่ได้ฟันว่ากำลังจะหาคนแบบ full-time หรือ part-time ครับ เพราะว่าต้องดูผลงานก่อนครับว่ามีความ"ฟีวเดียวกันในเรื่องของ มุมมอง/content/แนวทาง มากแค่ไหน

มีคำถามอะไรเพื่มเติมรบกวนถามมาได้เลย ไม่กัดสาบาน : )
ติดต่อได้ผ่านทางเว็ปนี้ หรือ fb page message ก็ได้นะครับ
www.facebook.com/bosskerati
-BossKerati
เงิน
27006
ความดี
26182
เครดิต
27224
จิตพิสัย
24655
จังหวัด
* ต่างประเทศ *

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2015-05-19

ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
11061
ความดี
14662
เครดิต
16306
จิตพิสัย
13082
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
50
ความดี
79
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
สมุทรปราการ
ตอบกลับโพสต์ 1 โพสต์ของ (littlefinger)
รบกวนทัก message มาใน fb ได้ไหมครับ : )
www.facebook.com/bosskerati
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
315
ความดี
284
เครดิต
165
จิตพิสัย
194
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ยินดีฃ่วยครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้