สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1623เข้าชม
  • 6ตอบกลับ

ผมควรเลือกทำซิทคอมกับทีวีดืจิตอลช่องไหนดีครับ ผมตัดสินใจไม่ถูก

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
84
ความดี
125
เครดิต
66
จิตพิสัย
443
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ผมเสนอพล๊อตละครซิทคอมไปให้ทีวีดิจิตอล 2 ช่อง กลับผ่านการพิจารณาทั้ง 2 ช่องเลย
ช่อง ONE ให้ผมเขียนพล๊อต เขียนบท แต่ไม่ได้กำกับ
และอีกช่อง(ขอสงวนนาม) เป็นช่องไม่ค่อยดัง ให้ผมเขียนบท พล๊อตและกำกับด้วย  

ผมควรเลือกข้อไหนดีครับ

ข้อ 1 ช่อง one คนดูเยอะแน่ๆ เพราะถ้าทำซิทคอมกับช่องนี้ก็ได้ดาราดังๆเล่นทั้งนั้น ผมก็ได้อาศัยสร้างเครดิตจากการเขียนบท เขียนพล๊อตได้   ถึงจะไม่ได้กำกับก็ตาม

ข้อ 2  อีกช่อง(ขอสงวนนาม) เป็นช่องไม่ค่อยดัง คนดูน้อย   แต่ผมได้เขียนบท เขียนพล๊อต  และได้กำกับด้วย   (ถ้าทำซิทคอมกับช่องนี้จะได้ดาราโนเนมเล่นทั้งนั้น)  ผมกลัวคนดูน้อย ผู้กำกับไมไ่ด้เกิด สร้างเครดิตไม่ได้เลย  เพราะมีตัวอย่างของละครทีวีดิจิตอลช่องนี้ดาราไม่ดังเล่น แทบไม่มีคนดูเลย  ที่สำคัญให้งบผลิตต่อตอนมาน้อยมาก เร่งถ่ายกันน่าดู

ผมตัดสินใจไม่ถูกเลยน่ะครับ สับสนมาก วานพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
490
ความดี
1710
เครดิต
1548
จิตพิสัย
3085
จังหวัด
เรื่องนี้พูดยากเนอะ มันมีปัจจัยหลายอย่างในการตัดสินใจ ทั้งสองทางเลือกก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียในตัวเอง

ตามความเห็นของผมนะ  บางทีคุณอาจต้องถามตัวเองนิดนึงว่า คุณมีความสามารถด้านกำกับแค่ไหน? (ด้านเขียนบทน่าจะดีพอตัวทีเดียวล่ะ ช่องONEถึงได้เลือกงานคุณ)  ถ้ามั่นใจฝีมือด้านกำกับก็ลุยช่องเล็กเลยครับ แต่ถ้าไม่มั่นใจช่อง ONE ดูจะเป็นบันไดที่ดีในสายงานบันเทิงของคุณในอนาคต
เงิน
27006
ความดี
26182
เครดิต
27224
จิตพิสัย
24655
จังหวัด
* ต่างประเทศ *

ONE ครับ ค่อยๆทำไป
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
610
ความดี
312
เครดิต
232
จิตพิสัย
332
จังหวัด
ปทุมธานี
ถ้าคิวไม่ตรงกันก็ทำทั้งสองช่องเลยครับ แล้วหาคนมาช่วยครับ
เงิน
84
ความดี
125
เครดิต
66
จิตพิสัย
443
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2015-05-20
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์1 ต้นฉบับโพสต์โดยlteamเมื่อ2015-05-20 02:30เผยแพร่ :
เรื่องนี้พูดยากเนอะ มันมีปัจจัยหลายอย่างในการตัดสินใจ ทั้งสองทางเลือกก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียในตัวเอง

ตามความเห็นของผมนะ  บางทีคุณอาจต้องถามตัวเองนิดนึงว่า คุณมีความสามารถด้านกำกับแค่ไหน? (ด้านเขียนบทน่าจะดีพอตัวทีเดียวล่ะ ช่องONEถึงได้เลือกงานคุณ)  ถ้ามั่นใจฝีมือด้านกำกับก็ลุยช่องเล็กเลยครับ แต่ถ้าไม่มั่นใจช่อง ONE ดูจะเป็นบันไดที่ดีในสายงานบันเทิงของคุณในอนาคต

เอางานหนังสั้นให้ทางสถานีช่องที่ขอสงวนนาม ทางผู้บริหารก็ให้ผ่านน่ะครับ   ผมมั่นใจว่ากำกับได้แน่นอน
ขอบคุณที่แนะนำครับพี่
เงิน
84
ความดี
125
เครดิต
66
จิตพิสัย
443
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2015-05-20
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์3 ต้นฉบับโพสต์โดยzineraเมื่อ2015-05-20 11:26เผยแพร่ :
ถ้าคิวไม่ตรงกันก็ทำทั้งสองช่องเลยครับ แล้วหาคนมาช่วยครับ

บทเรื่องเดียวกันเลยครับ  เลยตัดสินใจลำบาก เพราะต้องเลือกช่องใดช่องหนึ่งน่ะครับ  
แต่ถ้าจะเสนอเรื่องใหม่ไปให้สถานี(ขอสงวนนาม) แล้วบอกละครเริ่องที่คุณอยากได้ผมขายช่อง one ไปแล้ว ผมว่าผมโดนไล่ตะเพิดแน่  

ake
เงิน
34014
ความดี
117475
เครดิต
125435
จิตพิสัย
118050
จังหวัด
เชียงใหม่

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2015-05-22
ถ้าเป็นผมจะเลือกทำที่มีคนดูเยอะไว้ก่อนครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้