สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2000เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

สอบถามเรื่องการอัดเสียงทำสื่อการสอนครับ

ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1303
ความดี
412
เครดิต
223
จิตพิสัย
368
จังหวัด
ขอนแก่น
รบกวนหน่อยครับ
พอดีผมได้รับมอบหมายจากอาจารย์ให้ช่วยทำสื่อการสอน(บันทึกภาพและเสียงจากสไลด์การสอน แล้วอัพลง youtube)
แผนงานผมคือ 1.ในส่วนของภาพผมจะใช้ Camtasia studio ในการบันทึกภาพ
                    2. ในส่วนของเสียง คือคำถามครับ ผมจะใช้อะไรอัดเสียงดีครับ
ตัว amplify ที่ต่อกับไมค์เป็นแบบในรูปนะครับ มันมีเครื่องมือที่อัดเสียงจากไมค์โดยที่ต่อกับตัว amplify เลยมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

dmk
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
เสียงที่ต้องการอัด เป็นเสียงบรรยาอย่างเดียวหรือเปล่า  ถ้าบรรยายอย่างเดียวไม่จำเป็นต้องใช้แอมปลิฟาย  ใช้เครื่องอัดเสียง เช่น ZOOM,  TASCAM, ตั้งอัดได้เลย  หรือไม่ก็อัดเสียงลงคอมด้วยโปรแกรมอัดเสียง  หรืออัดด้วย CAMTASIA เลยก็ทำได้ 
  แต่ถ้าต้องการอัดผ่านแอมปลิฟาย  ตัวแอมป์ต้องเป็นรุ่นที่มีไลน์เอ๊าท์ หรือ REC OUT  ซึ่งเครื่องที่มีอย่างที่ว่าส่วนใหญ่จะมีกับมิกเซอร์
  ตามรูปเครื่องที่เห็นไม่น่ามีช่องต่อ  แต่หากจะหามาใช้รุ่นประหยัดก็เริ่มต้นที่สองสามพันตัวเล็กๆ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +5 ซ่อน
freemanism ความดี +5 2015-07-21 -
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1303
ความดี
412
เครดิต
223
จิตพิสัย
368
จังหวัด
ขอนแก่น
ตอบกลับโพสต์ 1 โพสต์ของ (dmk)
ขอบคุณมากๆครับเสียงบรรยายอย่างเดียวครับ  สนใจจะอัดจาก camtasia แต่ว่าเราต้องมีอุปกรณ์เชื่อมต่อไมค์กับคอมมั้ยครับ เพราะไมค์ในห้องบรรยายจะแยกกับคอมเลยครับ
dmk
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
3657
ความดี
2841
เครดิต
2816
จิตพิสัย
3651
จังหวัด
นคราชสีมา
camtasia ก็ต้องมีแหล่งเสียงเชื่อมเข้าคอม แล้วแต่ว่าอย่างไหนยุ่งยากน้อยกว่ากัน
1. ใช้ไมค์สำหรับคอมเสียบที่คอมอีกตัวเพื่อการบันทึก
2. ถ้าเครื่องเสียงที่บรรยายเป็นมิกเซอร์ที่มีไลน์เอาท์ ต่อจากจุดนั้นเข้าไลน์อิน ของคอมได้
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
freemanism ความดี +1 2015-07-29 -
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้