สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1461เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

ระวังคลีนิกเสริมความงามหลอกงานถ่ายทำนะครับ เจอมาเอง

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
28
ความดี
81
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ไม่ขอเอ่ยชื่อคลีนิกนะครับ แต่อักษรย่อ อ.ม.

ซึ่งก่อนหน้านั้น ทาง บ. ได้ให้ผมเข้าไปขายงาน เพราะทางเขาอยากได้รูปแบบรายการใหม่และอยากได้การแชร์
ทางโซเชี่ยลที่มากกว่าเดิม ผมกลับมาคิดงานใหม่ทั้งสตอรี่และรูปแบบการถ่ายทำและจัดทำใบเสนอราคาไป

จากนั้นได้รับการติดต่อมาว่า ทาง เจ้าของ บ. ได้รับทราบข้อมูล ซึ่งเราก็ย้ำไปแล้วว่าโอเคกับสตอรี่นี่แล้วใช่หรือไม่
ซึ่งคำตอบคือใช่และใช้ทีมผม จากนั้นผมก็ประสานงานต่อกับทีมโพสโปรดักชั่น ทั้งช่างภาพ กล้อง ไฟ รถตู้ อาหาร
ผู้ช่วยกองถ่าย โดยทั้งหมดนี้ผมเสนอไปในราคาที่ถูกมากๆ กว่าเจ้าเดิมที่ทำให้เขาด้วยซ้ำ ทั้งนี้เพราะอยากได้คอนเนคงานไว้

หลังจากนั้นผมมีติดถ่ายงานที่ ตจว 1 อาทิตย์ แต่ในระหว่างที่อยู่ ตจว. ก็มีการประสานงานติดต่อกับ ทางเจ้าหน้าที่ของ บ. ที่ว่าจ้าง
เป็นระยะๆ เพื่อแจ้งการโอนมัดจำ ซึ่งเราตกลงกันที่ 50% และหลังงานเสร็จ 50% (ทั้งหมด 2 เทป)
ทางทีมงานแจ้งว่า เจ้านายยังไม่เข้า บ.
จนกระทั่งวันศุกร์ก็ยังไม่ได้รับข้อมูลว่าจะได้รับค่ามัดจำตอนไหน โดยทางจัดซื้อแจ้งว่าได้รับเอกสารของผมประมาณวัน พฤ
และต่อมาในวันศุกร์ ทาง บ. แจ้งว่า ขอลดเป็น 1 เทป และยอมเปลี่ยนเงื่อนไขเพื่อชดเชยค่าความเสียหายและขายไอเดีย
เป็นจ่าย 100% ซึ่งผมได้ตอบไปว่าแล้วแต่ทาง บ. จะพิจารณามาแล้วกัน

หลังจากนั้นก็ล่วงไปจนถึงวันจันทร์ที่ 20 ผมกลับมาจาก ตจว. ผมก็รีบประสานงานต่อทั้งๆ ที่ค่ามัดจำไม่ได้รับ
แต่ทางผมได้ออกเงินส่วนหนึ่งไปแล้ว สำหรับทีมกล้องและรถตู้เพื่อมัดจำว่าถ่ายวันที่ 23 แน่นอนและล็อคคิวไว้
และที่สำคัญมันคือราคา 2 เทป นั่นแสดงว่าผมแทบจะไมไ่ด้ค่าส่วนต่าง เท่าไหร่แล้ว เพราะยุบเหลือตัวเดียว
ทั้งที่ต้องคิดและกำกับถ่ายทำเองทั้งหมด

โดยในวันที่ 20 นั้นผมยังเข้าไปดูโลเคชั่นทั้ง 2 สาขาที่จะถ่ายทำด้วยซ้ำ แต่...ในเย็นวันนั้นเอง ทาง บ. โทรแจ้งมาว่าขอยกเลิก คือ แบบยกเลิกไปเลย แบบว่าโปรเจคนี้ถูกพัก ผมมึนตึบเลย ดีนะ ที่เราไม่ได้นัดเอาดาราหรือพิธีกรมาช่วยด้วย
พอถามเรื่องค่าความเสียหาย กลับแจ้งทางผมว่า บอสยังไม่ได้เซ็นต์ และให้ไปเอาเรื่องกับ หน. ที่ประสานงานกับเราแทน.....

นั่นคือคำพูดที่ผมได้ยินจาก จัดซื้อ. ของ บ. ซึ่งเขาไปกลั่นกรองมาจากเจ้านาย และที่ผมงงตรงที่
ผมได้ส่งทั้งสตอรี่และใบเสนอราคาและทางนั้นก็แจ้งว่าบอสได้ดูแล้ว สรุปมันคืออะไร...
มันคือผมเสียเงินฟรี เพื่อไม่ให้เสียเครดิตกับทีมคอนเนคของผม แต่ผมแบล็คลิสคลีนิคนี้ไปแล้วครับ ตอนนี้

มันเสียความรู้สึกมากครับ เราตั้งใจขายงาน คิดเรื่องให้ ประสานงานจนพร้อม
แต่กลับเจอผู้บริหารของ บ. ที่มีคลีนิกหลายล้าน หลายสาขา แต่กลับทำเหมือนเล่นขายของ
เล่นกับความรู้สึกของหลายท้องที่เขาเตรียมงานนี้

ใครที่รับงานกับคลีนิกนี้ก็ระวังๆ ไว้หน่อยนะครับ

ขอโทษที่ร่ายยาวครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
5861
ความดี
4719
เครดิต
4775
จิตพิสัย
6993
จังหวัด
ชลบุรี
ผมก็เคยโดนคลีนิคเสริมความงามเหมือนกันครับ
ยังดีหน่อยที่ได้มัดจำมาบ้าง...
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
28
ความดี
81
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ตอบกลับโพสต์ 1 โพสต์ของ (hunsatime)
แต่นี่เล่นแง่ว่าบอสไม่เซ็นต์ แล้วคุณจ่ายไปก่อนทำไมประมาณนั้น เขาคิดแบบนั้นได้ไง งานจะถ่ายอยู่แล้ว
เราก็ต้องเตรียมก่อนล่วงหน้า .......
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
589
ความดี
520
เครดิต
626
จิตพิสัย
573
จังหวัด
เชียงใหม่
โดนแบบนี้นี่เซ็งเลยครับ  -*-
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้