สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 10169เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

มีปัญหาเรื่องการ Export premiere pro CS6 ครับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
30
ความดี
79
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ตอนนี้มีปัญหาในการทำงานของ "premiere pro CS 6" ครับ หาสาเหตุไม่ได้จริงๆ
1. ผมใช้ CS6 ในการทำงานได้เป็นปกติ คอมไม่ค้าง ไม่ช้า ลื่นไหลดี แต่ผมจะมีปัญหาในการ Export งานครับ คือไม่สามารถ Export ได้ งานที่ตัดเป็นขนาด 1920x1080 เวลา Export จะช้ามาก "งานรายการ 30 นาที / CG ไม่เยอะ" จากที่เคยใช้จากเครื่องคนอื่นก็จะอยู่ที่ 20-30 นาที เครื่องของผมกินไปเกือบ 3-4 ชั่วโมง (ram 16 G) บางทีเกิดค้าง Export ไม่เสร็จ
1.1 ผมไม่ได้ใช้โปรแกรมแท้ครับ แต่ตัว premiere pro CS 6 ที่ผมใช้อยู่นี้สามารถใช้ได้ดีกับคอมอีกหลายๆตัว ซึ่งเครืองอื่นไม่มีปัญหาในการทำงานใดๆ ซึ่งผมไม่เข้าใจว่าเวลามาลงโปรแกรมที่คอมของผม (premiere pro CS 6 ตัวเดียวกัน) ทำไมโปรแกรมมันถึงใช้ศักยภาพได้ไม่เต็มที่ (โปรแกรมมี crack สมบูรณ์)
1.2 ผมแก้ปัญหาด้วยการดึงโปรเจคไปใส่ใน premiere pro CC เพราะว่ามันสามารถ Export ได้ตามความเร็วเวลาปกติ
1.3 ผมลองหาซื้อแผ่นโปรแกรมจากพันทิพย์ มาลองลงเรื่อยๆ ปัญหาก็เหมือนเดิม คือ Export ช้า หรือ Export ไม่ได้

2.ในขณะที่ผมใช้ premiere pro CC ver 8.0 เวลาทำงานไปซักชั่วโมงกว่าๆ เครื่องจะหนักมาก ต้องคอยรีสตาร์ทคอมอยู่เรื่อย แต่ Export ได้ตามปกติ ...ในขณะที่ premiere pro CS6 ผมทำงานได้ไหลลื่น แต่ไม่สามารถ Export งานได้

คือตอนนี้งงครับ ไม่รู้เป็นเพราะสเปคคอมผมไม่ดีพอ หรือ เป็นที่ตัวโปรแกรม คือผมพร้อมจะเปลี่ยนอะไหล่และพร้อมที่จะซื้อโปรแกรมแท้ถ้ามันสามารถแก้ปัญหาได้ถาวร แต่อยากจะรู้ถึงสาเหตุว่าเหตุใด เพราะอะไร จะได้แก้ปัญหาได้ถูกทาง (ผมเป็น Editor ที่ไม่เก่งคอมเลย) ผมเคยทำงานตัดต่องานหนักๆ ผ่านโน๊ตบุ๊คกากๆตัวเก่า ไม่เคยมีปัญหา แต่คอมตัวใหม่สเปคแรงกว่ากลับมีปัญหาไม่เว้นวัน ...รบกวนวินิจฉัยอาการให้หน่อยนะครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
9227
ความดี
8037
เครดิต
7802
จิตพิสัย
7657
จังหวัด
ลองเช็ค ดูที่ฮาร์ดดิสก์ หรือไม่ก็การ์ดจอ แรม ซีพียู
ลองทีละอย่างครับ เพราะแต่ละคนปัญหาไม่เหมือนกัน

ต้องรู้จักสังเกตเองครับ

เมื่ออาทิตย์ก่อนผม Export งานจาก Premiere Pro CC ทำยังไงก็ Error  ตลอด
ต้องเช็คไปเลื่อยสดุท้ายก็มาเจอที่ฮาร์ดดิสก์มีปญหา พอย้ายไฟล์ทั้งหมดไปลงที่ลูกอื่น ก็จบ

หรือบางครั้งอัพเดทไดร์เวอร์การ์ดจอใหม่ก็จะเป็นปัญหาตัดไปแฮงค์ไป พอ Restore กลับไปก็หาย

บางครั้ง Export ไปก็หยุดเอาดื้อๆ ก็เลยสังเกตุตรงหน้าจอพรีวิวของ Adobe  Media Encoder เลยพบว่ามีปัญหาตรงกราฟฟิกที่ใส่ซ้อนเยอะเกิน เลยต้องเรนเดอร์จุดนั้นก่อน แบบนี้ก็มีนะครับ
ต้องลองสังเกตดูครับ รักจะใช้พรีเมียร์ต้องอดทนครับ ของมันแรงก็หยั่งเนี้ย 55
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
30
ความดี
79
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ตอบกลับโพสต์ 1 โพสต์ของ (moomoo)
ขอบคุณครับ ตอนนี้ก็เริ่่มจากหาสาเหตุจากตัวโปแกรมก่อน จะลอง Export จากฟุตดิบเพียวๆ ว่าความเร็วยังเทาเดิมมั้ย เพราะให้เปลี่ยนอะไหล่ตอนนี้ งบยังไม่พอ หุหุหุ
ระดับ : สมาชิก II
เงิน
1237
ความดี
319
เครดิต
275
จิตพิสัย
191
จังหวัด
ตาก
ผมลงให่ก็ไม่ได้ ครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้