สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2498เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

ตัดต่อละคร/ซีรีย์ ยาว 1 ชม. ฟรีแลนซ์ ควรคิดราคาเท่าไหร่ดีคะ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
558
ความดี
91
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
อยากสอบถามเรื่องคิดราคาน่ะค่ะ ไม่รู้ว่าในตลาดคิดราคากันยัง กลัวคิดน้อยไปจะกลายเป็นการกดราคาของพี่เพื่อนน้องในวงการ

ประเภทของงานคือ ซีรีย์/ละคร ยาว 1 ชม. (60 นาที)
รับเป็นฟรีแลนซ์ แต่ไปทำที่สตูดิโอของผู้ว่าจ้าง ใช้ final cut ค่ะ

ทางนั้นเขาไม่รู้ราคาตลาด
ทางเราก็ไม่รู้เหมือนกัน ก็เลยคิดว่าจะให้เราเป็นฝ่ายเสนอ แล้วเค้าจะดูว่าจะรับได้มั้ย

ก็เลยอยากปรึกษาน่ะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

...การตัดรายการโทรทัศน์ เรื่องราคาพูดยากมาก แต่ละรายการรายละเอียด รูปแบบไม่เหมือนกัน
ราคาโดยประมาณ 5,000 ต่อตอน( อาจมากหรือน้อยกว่า ) ขึ้นอยู่กับความยาก ง่าย ของเนื้อหา
...การตัดละคร ใครๆคิดว่าง่ายเพราะสวิตมาเรียบร้อยแล้ว ปัญหาคือหน้างานกองถ่าย ตัวผู้กำกับ ตัวแสดง
ตัวคนสั่งสวิต 3 ส่วนสำคัญปล่อยงานผ่านแบบไม่ดูแล ( อาจด้วยความจำเป็น ไม่มีเวลา รีบถ่าย )
ปัญหาจะมากตกหนักที่คนตัด ผู้ร้อยเรียงเรื่องราวแล้วไปด้วยกันไม่ได้ ต้องแก้ไข ปรับเปลี่ยน ( วุ่นวาย )
...แนะนำลองเข้าไปตัดก่อน 1 ตอน  ชอบไม่ชอบ สนุกไม่สนุก ไหวไม๊ไหว ใช่สไตล์เราหรือเปล่า
มีปัญหาในงานเราสามารถแก้ไขได้หรือไม่?....ตัดเสร็จนำส่งลูกค้า เมื่อนั้นล่ะตัวเราจะรู้เองว่า
เราควรได้รับค่าจ้างในการตัดต่อตอนเท่าไหร่?..( ถ้าไหวก็รับทำ ไม่ไหวก็ถือว่าทำฟรี 1 ตอน )
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้