สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2295เข้าชม
  • 5ตอบกลับ

สอบถามเกี่ยวกับการตัดต่อ Premiere หน่อยคับ

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
70
ความดี
99
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
จันทบุรี
ถ้าเกิดเราต้องการเอาแค่ขอบๆของวีดีโอ แล้วเราต้องการตัดส่วนตรงกลางออก ให้มันว่าง เพื่อที่จะเอาวีดีโออีกอันมาทับ เราต้องทำยังไงเหรอคับ

ตัวอย่าง : https://www.youtube.com/watch?v=R2NgjXlDJQE

ตั้งแต่ วินาทีที่ 0:20...

เราต้องการแค่เอาขอบข้างๆของวีดีโออะคับ เราควรตัดยังไงเหรอคับ ขอบคุณผู้รู้คับแนะนำหน่อย ถ้าผมอธิบายงง ถามได้เลยคับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
1425
ความดี
4331
เครดิต
4102
จิตพิสัย
5141
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
มันน่าจะเป็นพื้นฐานการซ้อนเลเยอนะครับ
ลองนึกภาพ สองคลิปซ้อนกัน แล้วย่อคลิปบน ก็จะเห็นรอบนอกของคลิปล่างด้วย

ปล. เท่าที่เข้าใจส่วนตัวนะครับ
เงิน
70
ความดี
99
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
จันทบุรี
คือสมมุติว่ายอลงมาแล้วใช่มั้ยคับ ต้องการที่ว่าให้ขอบมันเบลอๆด้วยอ่ะคับ เราต้องทำยังไงเหรอคับ มีปลั๊กอินตัวไหนมั้ย ?
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5322
ความดี
3579
เครดิต
2052
จิตพิสัย
2094
จังหวัด
After effect จ้า
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
490
ความดี
1710
เครดิต
1548
จิตพิสัย
3085
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2016-04-03
"ถ้าเกิดเราต้องการเอาแค่ขอบๆของวีดีโอ แล้วเราต้องการตัดส่วนตรงกลางออก ให้มันว่าง เพื่อที่จะเอาวีดีโออีกอันมาทับ"

อ่านตรงนี้แล้ว ผมเข้าใจว่าจขกท.ต้องการเอา VDO ของตัวเองไปแทน VDO ตรงกลางภาพของต้นฉบับใช่มั้ย

ถ้าอย่างนั้นลำบากแล้วล่ะครับ เพราะ CG มันเคลื่อนไหวด้วยไม่ได้อยู่นิ่งๆ จะเอาภาพใหม่เข้าไปแทนได้ลำบาก
ถ้าต้องการทำจริงๆคงต้องค่อยๆทำ Masking ไปทีละนิดตามการเคลื่อนไหวของ CG

แต่โดยส่วนตัวผมก็ไม่แนะนำให้ทำอยู่ดีเพราะ ต้นฉบับเค้า Blending + Zoom VDO ไว้ใน CG ด้วยภาพเลยดูกลมกลืน
ถ้าเราตัดเอาแค่ขอบมาใช้อย่างเดียว ภาพมันจะดูแข็งๆ

เอ่อ... และที่สำคัญเทคนิคแบบนี้เกินความสามารถของพรีเมียร์ครับ ต้องใช้ Ater FX (เพิ่งเห็นว่าเป็นกระทู้พรีเมียร์ อิอิ)
เงิน
78
ความดี
145
เครดิต
78
จิตพิสัย
73
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2016-04-03
  premier CC ครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้