สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3367เข้าชม
  • 4ตอบกลับ

กำลังจะซื้อ blackmagic 4k หาคนช่วยคิดครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
ตอนนี้ผมเรียนอยูปี 4 กำลังจะจบแล้ว จบแล้วทางครอบครัวสนุบสนุนให้ทำงานตามสายที่เราชอบ ผมชอบด้านภาพยนตร์โฆษณา หนังสั้น มิวสิควีดีโอ และ visual effect เลยคิดใว้ว่าจะซื้อกล้องใหม่ (ตัวเดิมเป็น bmpcc) เคยใช้ค่ายนี้ โดยส่วนตัวนี้รู้สึกถูกอกถูกใจเนื้อไฟล์เป็นพิเศษ เลยอยากให้ช่วยคิด ช่วยแนะนำว่าจะยังไงดีครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

ปล.พักหลังเว็บ thaid เงียบๆ ไม่คอยมีกระทู้คุย หรือ เขาย้ายไปคุยที่อืนกันน่ะครับ แอบคิดถึงบรรยายกาศเก่าๆ ^^ ผมอยู่เว็บนี้ตอน ม.5 เคยตั้งกระทู้ดราม่าด้วย คิดถึงแล้วขำตัวเองตอนนั้นครับ พี่ๆ มีเว็บ หรือ กลุมเฟสทีมีการคุยเรืองหนังแนะนำ ขอหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
เงิน
-2377
ความดี
2705
เครดิต
2008
จิตพิสัย
2482
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
แนะนำตาม ปสก.นะครับ ในเรื่องของ ประหยัดงบ & คล่องตัวเวลาทำงาน

ตัว BMC มีข้อจำกัดเยอะ แถมตัวค่อนข้างใหญ่ ซื้อมาใช้ยังไงก็ไม่จบครับ ต้องพ่วงเครื่องเคียงอีกเพียบ
เรื่องเนื้อไฟล์ ไม่เถียงครับ bitrate สูงขนาดนี้ สวยอยู่แล้ว
แต่ถ้าถ่าย 4k มาจริงๆ เครื่องคอมต้องเปลี่ยนอีกป่าวครับ ลองดูยาวๆ

ลอง ดูๆ SONY ครับ S-log เค้าก็ไม่ขี้เหร่นะ 4k ไฟล์ไม่หนักเท่า BMC มี Lut ออกมาเยอะแล้วตอนนี้
แล้วพี่ว่าเอา bmpcc เก็บไว้เป็น กล้องสองดีกว่าครับ
ถ้าเซงที่ตัวคูณเยอะ ลองหา speed boost มาใส่ทอนตัวคูณดู

ขอให้น้องเรียนจบอย่างที่ตั้งใจ แล้วออกมาสร้างผลงานคุณภาพกันครับ
เงิน
7698
ความดี
7855
เครดิต
7178
จิตพิสัย
8977
จังหวัด
กระบี่
ครับผม ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ มีประโยชน์มากทีเดียว ด้วยเหตุผลที่อยากได้ bmpc 4k เพราะในอนาคตมีแนวโน้มจะทำการใหญ่ เลยอยากลงทุนใว้ล่วงหน้าเลย แต่ก็กลัวอย่างที่พี่บอกครับ ใช้ยาก ไม่จบในทีเดียว และอาจจะเปลี่ยนทั้งระบบเลย ตอนนี้ผมก็ลังเลอยู่ระหว่าง 2 ตัวนี้คือ bmpc 4k กับ a7s ครับ

ในแง่ของ a7s เอามารับงานได้หลากหลายกว่าสบายๆ แถมได้ iso คุ้มสุดๆ ครับ
bmpc 4k แอบหนักใจเรื่องไฟล์นี่แหละ หนักหน่วงมากจริง ๆ กำลังลังเล และใกล้จะถึงเวลาตัดสินใจซื้อแล้วด้วยครับ
เงิน
27006
ความดี
26182
เครดิต
27224
จิตพิสัย
24655
จังหวัด
* ต่างประเทศ *

ผมว่า BMC 4K มัน overkill ไปหน่อยครับ มันไม่ได้เป็นกล้องออกแบบมาให้ run'n'gun เท่าไหร่ เน้นทีมงานมากกว่า 2 คนมากกว่า

ถ้าทำใหม่ๆ ไม่ใหญ่มากก็เอาพวกกล้องตัวเล็กแต่ดีอย่าง a7s 2 ก็ได้ครับ ไม่ก็ไปเช่าทั้งสองแบบมาเล่นดูสักวันจะเห็นปัญหาที่แตกต่างกันของแต่ละตัวครับ

ป.ล. เค้าไม่ได้ย้ายที่ แต่คนเข้าน้อยจริงๆ T_T
เงิน
-2377
ความดี
2705
เครดิต
2008
จิตพิสัย
2482
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2016-05-13
อ้างอิง
อ้างอิงโพสต์2 ต้นฉบับโพสต์โดย[w]riterpictเมื่อ2016-05-12 18:34เผยแพร่ :
ครับผม ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ มีประโยชน์มากทีเดียว ด้วยเหตุผลที่อยากได้ bmpc 4k เพราะในอนาคตมีแนวโน้มจะทำการใหญ่ เลยอยากลงทุนใว้ล่วงหน้าเลย แต่ก็กลัวอย่างที่พี่บอกครับ ใช้ยาก ไม่จบในทีเดียว และอาจจะเปลี่ยนทั้งระบบเลย ตอนนี้ผมก็ลังเลอยู่ระหว่าง 2 ตัวนี้คือ bmpc 4k กับ a7s ครับ

ในแง่ของ a7s เอามารับงานได้หลากหลายกว่าสบายๆ แถมได้ iso คุ้มสุดๆ ครับ
bmpc 4k แอบหนักใจเรื่องไฟล์นี่แหละ หนักหน่วงมากจริง ๆ กำลังลังเล และใกล้จะถึงเวลาตัดสินใจซื้อแล้วด้วยครับ   

ถ้าจะทำการใหญ่ เผื่ออนาคต พี่ว่าต้องข้ามไป ursa ดีกว่าครับ (ถ้าไม่ติดเรื่อง budget นะ) เพราะ BMC เองก็ออกมานานแล้ว
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้