สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 3200เข้าชม
  • 1ตอบกลับ

อยากรู้เรื่องการคุมโทนหนัง

ระดับ : สมาชิก I
เงิน
10
ความดี
69
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
นนทบุรี
คือผมเป็นนักศึกษาภาพยนตร์แถวรังสิตครับ กำลังจะเริ่มทำหนังสั้นตัวเองเก็บไว้เป็นผลงาน
อยากทราบวิธีการคุมโทนของหนังอะครับ อยากได้ภาพที่เหมือนถ่ายด้วยฟิล์มแบบคลิปนี้ด้วยมันอยู่ในช่วง production หรือ post production อะครับขอบคุณมากครับ

อยากได้แบบตัวอย่างนี้เลยครับ

https://www.youtube.com/watch?v=ObTB8DZHR4U
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5322
ความดี
3579
เครดิต
2052
จิตพิสัย
2094
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
คำแนะนำบ้านๆ ในขั้น Production พยายามคุมให้ได้ธรรมชาติที่สุดครับ ให้ดูกลางๆทุกๆกล้อง แสง สี เท่าๆกัน
ขั้น Post Production นำไปเกรดสีตามต้องการครับ ถ้า PR ในปัจจุบันจะมี Preset ให้เรียบร้อยครับแค่ดับเบิ้ลคลิก ก็เรียบร้อย ที่เหลือก็ผสม Preset เอาครับว่าต้องการแบบไหน พอได้แล้วก็ Copy วางได้เลย ภาพไหนไม่พอดีก็ปรับให้พอดีเท่าๆกัน ให้ผู้กำกับช่วยดูครับ

ปล.ถ้าสนใจทำหนังสั้น พี่แผนก็พอมีโปรเจคอยู่เช่นกันครับ อาจจะมา join กันได้ พี่แผนมีอุปกรณ์ถ่ายทำครบพร้อม ถ้ามีไอเดียดีๆ มาคุยกันครับ
line id hopeorigin ครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้